พระคาถาอิติปิโส 8 ทิศ

(1/3) > >>

₡a$i₦o €Gold₦oMic:
พระคาถาอิติปิโส 8 ทิศ

คาถาที่ใช้สวดก็คือ   พระคาถาอิติปิโส 8 ทิศ   นี่เองครับ   จะมี 8 บท 8 วัน

คือบทอิติปิโส  แต่นำมาเรียงในแนวตั้งเป็นตัวๆ   แถวละ 7 คำ

เป็นบทของสมเด็จลุน  แห่งนครจำปาศักดิ์ครับ

1.อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา    บทนี้ชื่อกระทู้ 7 แบก ประจำอยู่ทิศบูรพา (ทิศตะวันออก)
2.ติ หัง จะ โต โร ถิ นัง     บทนี้ชื่อว่าฝนแสนห่าประจำอยู่ทิศอาคเณย์ (ทิศตะวันออกเฉียงใต้)
3.ปิ สัท ระ โล ปุ สัต พุท  บทนี้ชื่อนารายณ์เกลื่อสมุทรประจำอยู่ทิศทักษิณ (ทิศใต้)
4.โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ    บทนี้ชื่อนารายณ์ถอดจักร์ประจำอยู่ทิศหรดี (ทิศตะวันตกเฉียงใต้)
5.ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ   บทนี้ชื่อนารายณ์ขว้างจักร์ตรึงไตรภพประจำอยู่ทิศประจิม (ทิศตะวันตก)
6.คะ พุท ปัน ทู ทัม วะ คะ  บทนี้ชื่อนารายณ์พลิกแผ่นดินประจำอยู่ทิศพายัพ (ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ)
7.วา โธ โน อะ มะ มะ วา    บทนี้ชื่อตวาดฟ้าป่าหิมพานต์ประจำอยู่ทิศอุดร (ทิศเหนือ)
8.อะ วิช สุ นุต สา นุส ติ     บทนี้ชื่อนารายณ์แปลงรูปประจำอยู่ทิศอีสาน (ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ)

จะมีทั้งหมด 8x7 = 56 คำ

ผู้ที่เกิดวันอาทิตย์...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางถวายเนตร สวดคาถาบูชาพระอาทิตย์ 6 จบ ทุกวันดังนี้คือ...“อะ วิช สุ นุต สา นุส ติ”

ผู้ที่เกิดวันจันทร์...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางห้ามญาติ หรือห้ามสมุทร แล้วสวดคาถาบูชา พระจันทร์ 15 จบ ทุกวันดังนี้คือ... “อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา”

ผู้ที่เกิดวันอังคาร...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางไสยาสน์ แล้วสวดคาถาบูชาพระอังคาร 8 จบ ทุกวันดังนี้คือ...“ติ หัง จะ โต โร ถิ นัง”

ผู้ที่เกิดวันพุธ (กลางวัน)... พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางอุ้มบาตร แล้วสวดคาถาบูชาพระพุธ 17 จบ ทุกวันดังนี้คือ...“ปิ สัม ระ โล ปุ สัต พุท”

ผู้ที่เกิดวันพุธ (กลางคืน)...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางป่าเลไลย์ ( พระปางราหู) แล้วสวดคาถาบูชาพระราหู 12 จบ ทุกวันดังนี้คือ...“คะ พุท ปัน ทู ทัม วะ คะ”

ผู้ที่เกิดวันพฤหัสบดี...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางสมาธิ แล้วสวดคาถาบูชาพระพฤหัสบดี 19 จบ ทุกวันดังนี้คือ...“ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ”

ผู้ที่เกิดวันศุกร์...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางรำพึง แล้วสวดคาถาบูชาพระศุกร์ 21 จบ ทุก วันดังนี้คือ...“วา โธ โน อะ มะ มะ วา”

ผู้ที่เกิดวันเสาร์...พระประจำวันเกิดพระพุทธรูปปางนาคปรก แล้วสวดคาถาบูชาพระเสาร์ 10 จบ ทุก วันดังนี้คือ...“โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ”"Thank You" from 1 Member

ใบหวาน:
ขอบคุณค่ะ  :) :) :)

top45:
ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

จิ รั ฎ ฐ์:
เฮียไซม์ ครับ ผมต้องสวดยังไงอ่ะครับ เริ่มด้วย 1 ถึง 8 แล้วตามด้วย บทสวดประจำวันเกิดใช่รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

₡a$i₦o €Gold₦oMic:
ตั้งนโม 3 จบก่อนครับ

สวดทั้งหมดก็ดี   

สวดเฉพาะบทประจำวันเราก็ดี  ตามกำลังวันไปด้วยก็ดีครับ

สวดไงก็ได้  เป็นมงคล  เป็นศรี  แก่คนสวดอยู่แล้วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป