R@nthong.com
19 กันยายน 2014, 06:43:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระวรชายา คู่พระทัย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ  (อ่าน 52675 ครั้ง)
DD and MM
DD and MM
คณะที่ปรึกษาอาวุโส
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 1

« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2006, 21:26:27 »

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์
ประสูติเมื่อวันที่ 9 ธ.ค. 2514 มีพี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน 5 คน
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ เป็นบุตรสาวคนที่ 3
สำเร็จการศึกษาระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ จากกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย
 และสมัครเข้าศึกษาใน มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ในปีการศึกษา 2540 สาขาวิชาวิทยาการจัดการ วิชาเอกการจัดการทั่วไป (หลักสูตร 4 ปี) สำเร็จการศึกษาในปีการศึกษา 2543
ทรงเข้ารับพระราชทานปริญญาบริหารธุรกิจมหาบัณฑิต สาขาวิทยาการจัดการ เมื่อวันที่26มกราคม 2549
ทรงอภิเษกสมรสเมื่อปี พ.ศ.2544 โดยได้รับพระราชทานน้ำสังข์จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
พระบิดา-พระมารดา นายอภิรุจ-นางวันทนีย์ อัครพงศ์ปรีชา ทรงเติบโตที่จังหวัดสมุทรสาคร ปัจจุบันทรงมีพระโอรส1พระองค์ คือ พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าทีปังกรรัศมีโชติ

"Thank You" from 1 Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2006, 21:31:54 โดย DD and MM » บันทึกการเข้า

สิ่งควรตรา บางครา เลอะเลือนหาย
สิ่งควรลืม จารไว้ ลึกหนักหนา
สิ่งเจ็บปวด ฤาลบได้ ด้วยกาลเวลา
สิ่งที่ตรา หลับตาตาย จึงคลายลง
DD and MM
DD and MM

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2006, 21:30:30 »

พระรูปในงานวันรับพระราชทานปริญญามหาบัณทิต ติดตามได้ตามหนังสือพิมพ์ฉบับวันที่28มกราคม2549

เครื่องราชฯที่พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายาฯทรงได้รับพระราชทาน
- ปฐมจุลจอมเกล้า
- มหาปรมาภรณ์ช้างเผือก
- มหาวชิรมงกุฎ
- เหรียญรัตนาภรณ์ รัชกาลที่ ๙ ชั้นที่ ๒

สิ่งควรตรา บางครา เลอะเลือนหาย
สิ่งเจ็บปวด ฤาลบได้ ด้วยกาลเวลา
สิ่งที่ตรา หลับตาตาย จึงคลายลง
DD and MM
DD and MM

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2006, 21:34:17 »

ลายพระหัตถ์พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายาฯ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

DD and MM
DD and MM

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2006, 21:50:07 »

เนื่องด้วยพระประวัติยังไม่เผยแพร่ จะเผยแพร่เฉพาะที่ทรงอนุญาต เลยรวบรวมได้เท่านี้

@ อิก คิว ซัง @
@ อดีตมีไว้ให้จดจำ ปัจจุบันมีไว้ให้ก้าวเดิน อนาคตมีไว้เพื่อไปให้ถึง @
Gold Shop
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 188

ค่อยๆก้าวทีละก้าวเพื่อไปให้ถึงจุดหมายอย่างมั่นคง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2006, 13:53:44 »

ขอบคุณครับ

เฮง.............................เฮง...............................เฮง

ขอให้คุณ บุคคลทั่วไ

รบกวนโหวตบวกคะแนนนิยมให้ด้วยนะครับ.....ขอบคุณมากๆครับผม
DD and MM
DD and MM

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2006, 19:53:46 »

บทความอันน้อยนิด  แต่มากด้วยคุณค่าและความรู้สึก

นิตยสารวี (We) ฉบับประจำเดือนกุมภาพันธ์จึงได้อัญเชิญเรื่องราวความรักของสองพระองค์มาเผยแพร่อีกครั้ง

"เราอยู่กับเสด็จพระองค์หญิงมาตั้งแต่ปี 2536 แล้ว ดูใจกันมาเป็นสิบปี ถือว่านานมาก เมื่อปีที่แล้วเลยไปจดทะเบียนสมรสกันเงียบๆ โดยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานน้ำสังข์ให้ (เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2544)"

ทุกวันนี้เราสองคนไม่มีปัญหาอะไร อยู่กันด้วยดี และรู้สึกแฮปปี้ที่เป็นอย่างนี้ "ดี" ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงโก้ หรูหรา ฟู่ฟ่า แต่หมายถึงคนที่อยู่บ้านที่สามารถช่วยดูแลครอบครัว ดูแลลูก เสด็จพระองค์หญิงเป็นคนที่มีบุคลิกนุ่มนวล อ่อนโยน จึงเข้ากับทุกคนได้ดี ทุกวันนี้เสด็จพระองค์หญิงมีหน้าที่ดูแลเรื่องต่างๆ ในวัง ดูแลข้าราชบริพาร และถวายงานสมเด็จพระนางเจ้าฯ เวลาเสด็จฯต่างจังหวัด โดยช่วยดูแลงานศิลปาชีพ

"เราไม่ได้แอบซ่อน ไม่ได้มีเรื่องปิดบังหรือต้องมาแต่งประวัติใหม่ เสด็จพระองค์หญิงไม่ใช่ไฮโซ เป็นคนธรรมดา ไม่ได้ร่ำรวย ความเป็นคนธรรมดานี้ดี เราพบกันรักกัน มีความสุขภายในบ้าน ขณะเดียวกันคนที่จะมาเป็นชายาของสมเด็จพระบรมฯ ก็ต้องเป็นคนที่ใช้ได้ เห็นใจคนอื่น ประทับใจเสด็จพระองค์หญิงในความอ่อนโยน ความเป็นธรรมดาๆ ของเขา"

"เสด็จพระองค์หญิงมีความเสงี่ยมเจียมตัว มีความอดทน ไม่เคยให้ร้ายใคร ไม่เคยเกลียดใคร ทำให้ครอบครัวมีความอบอุ่น ทำให้เฮาส์ (house) เป็นโฮม (home) ทำให้บ้านและครอบครัวมีความสุข ชอบชนบท ชอบของไทย เวลาเที่ยวกันก็ไปต่างจังหวัด ดูธรรมชาติ อยู่ด้วยกันก็ทำสวน เขาไม่ฟู่ฟ่า ไม่ใจร้าย ไม่เคยเรียกร้อง ไม่บ้ายศศักดิ์ เราไปราชการไกลๆ ก็ไม่เคยบ่น เขาทำให้เราสบายใจในบ้านได้ สบายใจแบบถาวร"

sassy girl
Gold Shop.
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 5

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2006, 21:00:38 »

ขอบคุณค่า  Grin Grin
ใบหวาน

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2006, 14:14:46 »

ขอบคุณ คุณ DD and MM ด้วยค่ะ

มีอะไรมาให้อ่านเรื่อยๆ  อ่านแล้วสุขใจ กว่าอ่านเรื่องข่าวบ้านเมืองเยอะเลยค่ะ

artkung
VIP
หัวหน้าพนักงานขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2006, 14:21:38 »

ขอบคุณด้วย
@ อิก คิว ซัง @
@ อดีตมีไว้ให้จดจำ ปัจจุบันมีไว้ให้ก้าวเดิน อนาคตมีไว้เพื่อไปให้ถึง @
Gold Shop
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 188

ค่อยๆก้าวทีละก้าวเพื่อไปให้ถึงจุดหมายอย่างมั่นคง

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2006, 17:04:01 »

ขอบคุณครับ   Wink

เฮง.............................เฮง...............................เฮง

ขอให้คุณ บุคคลทั่วไ

รบกวนโหวตบวกคะแนนนิยมให้ด้วยนะครับ.....ขอบคุณมากๆครับผม
luckyandjoy
VIP
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2006, 17:18:38 »

อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆเลยค่ะ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Ake2508
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2006, 18:49:08 »

ขอบคุณครับ   Wink

Grin Grin Grin
เฮง เฮง
Gold Shop.

คะแนนถูกใจสะสม 13

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2006, 13:48:15 »

ขอบคุณคะ

***  สุข สดชื่น สมหวัง รวยๆ เฮงๆ เจอลูกค้าน่ารักๆ กันทุกคนค่ะ ***
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์