ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องเกลือทอง

<< < (2/3) > >>

Gummy:
อ้างจาก: เอี้ยก้วย ที่ 04 มีนาคม 2011, 13:29:36

ร้านที่ขายเครื่องชุบน่าจะตอบได้ดีกว่านะคับ... :D

อ้างจาก: อาวเอี้ยงฮง ที่ 04 มีนาคม 2011, 13:43:51

อยากตอบนะ แต่ไม่ได้มีอาชีพรับชุบอ่า จนปัญญาจริง ๆครับ

2 ข้อรวมกัน ร้านทองไม่ได้รับชุบทอง ส่วนใหญ่คนที่ซื้อใช้มักจะเป็นช่างทองอิสระทั่วไป

M@Ds Evil:
นั่งระลึกชาตินานทีเดวก่าจะคิดออก แถมต้องไปขุดหนังสือเก่าๆมาหาอีก เท่าที่ผมค้นเจอจากบันทึกที่เขียนไว้ก้อมี
Zonax copper salt เป็นเกลือทองแดงที่ผสมสำเร็จใช้ทำเป็นน้ำยาชุปทองแดงด่างมีลักษณะเป็นผงสีขาวนวลคล้ายผงซักฟอก
Copper sulphalte เป็นทองแดง ใช้ผสมทำเป็นน้ำยาชุปทองแดงกรด ชื่อสามัญทั่วไปเรียกจุนสี มีลักษณะเป็นก้อนหรือเกล็ดเล็กๆสีฟ้า
Nickel sulphate เป็นเกลือนิคเกิลชนิดหนึ่ง มีลักษณะเป็นเกล็ดเล็กๆ สีเขียวใช้ผสมในน้ำยาชุปนิคเกิล
Nickel chloride เป็นเกลือนิคเกิลชนิดหนึ่ง มีลักษณะเป็นเกล็ดเล็กๆสีเขียวตอง ใช้ผสมในน้ำยาชุปนิคเกิค
Bric acid เป็นกรดที่มีลักษณะเป็นผงสีขาวละเอียด ใช้ผสมในน้ำยาชุปนิคเกิล ทำหน้าที่เป็นตัวควบคุมค่าเป็นกรดด่าง(พีเอช) ในน้ำยาชุปให้คงที่เพื่อรักษาคุณภาพของน้ำยา

นี่ก้อเท่าที่จำได้ล่ะคับ
พวกนี้จะเป็นลักษณะของพวกที่เป็นผง ยังมีน้ำยาอีกหลายตัวที่เป็นของเหลวและต้องผสมตามสูตร ซึ่งบอกได้จริงๆว่า คืนครูไปหมดแร้วอย่าถามว่าต้องมีไรอีก.... ::) ::) ::)

จัมโบ้:
เกลือทองลักษณะเป็นผงสีขาว เวลาซื้อคิดนน.เป็นกรัม
เวลาใช้ต้องมีตัวน้ยาต่างหากใช้เป็นตัวทำละลาย
และต้องมีเครื่องที่ต่อจากตัวแปลกระแสไฟฟ้า สำหรับจับตัวชิ้นงาน มีตัวล่อกระแสไฟฟ้า คู่กันด้วย
นอกจากน้ำยาชุบแล้ว ก้ต้องมีน้ำยาล้าง น้ำยาเคลือบ ตัวเพิ่มสี อีกมากมาย มากมาย
เท่าที่จำได้ก็มีแค่นี้ คืนอาจานไปหมดแล้ว
ลองสอบถามร้านที่ขายเครื่องมีอช่าง หรือร้านอุปกรณ์เคมี

easy01:
ขอบคุณทุกคำตอบครับผมอยากเป็นเถ้าแก่ร้านทองจริงกะเขาแต่ไม่มีทุนความรู้ก็ไม่มี
ขอเป็นคนขายทองหุ้มทองชุบก็เอาวะ ;D ;D

ผอ. เจนภพ:
ลูกสาวร้านทองหลาย ๆ บ้านขายไม่ออกครับ
สนใจสมัครไปเปนลูกจ้างขายทองก่อนก้อได้นะครับ
ผลงานดี ซื่อสัตย์ ขยันขันแข็ง อาจจะได้รับพิจารณา
 ;D ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว