รบกวนสอบถามเกี่ยวกับโรงจำนำ และ ร้านรับซื้อพลอยครับ

(1/1)

fate0351:
เรื่องแรก
เนื่องด้วยต้องการทราบจริงๆว่าปัจจุบันโรงรับจำนำที่เห็นตามท้องถนนทั่วไป หากเรานำสิ่งของไปจำไว้ครั้งหนึ่ง โดยที่ราคาไม่ถึงครึ่งของมูลค่าสิ่งของนั้นๆ และเมื่อเวลาผ่านไปพอสมควร(ไม่เกินหนึ่งเดือน) เกิดมีความจำเป็นต้องใช้เงิน เราสามารถไปขอเพิ่มราคาที่เราจำนำไว้ ได้หรือไม่ครับ และต้องทำอย่างไรหรือเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ  <TKS1

เรื่องที่สอง
รบกวนถามสถานที่รับซื้อพลอยและประเภทที่รับซื้อที่อยู่ในกรุงเทพฯ ครับ เพราะมีคนรู้จักเห็นพลอยที่บ้านแล้วจะขอซื้อต่อ เขาบอกแค่ว่าเป็นพลอยอัดหรือพลอยวิทยาศาตร์อะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ(ไม่แน่ใจ) แล้วเสนอราคามาประมาณเม็ดละ 100 กว่าบาท ผมก็จำไม่ได้ว่าไปได้มาจากที่ไหนเพราะอยู่ที่บ้านมาเป็น 10 ปีแล้ว เลยขอรบกวนเพื่อเพิ่มความรู้นิดหน่อยครับ จะได้รู้ทันเขา (พลอยเป็ฯสีน้ำเงินเข้ม โปร่งแสงสามารถมองทะลุได้ ขนาดประมาณเหรียญบาทใหม่ปัจจุบันครับ)  <TKS1"Thank You" from 1 Member

ผอ. เจนภพ:
1.สามารถทำได้ครับ นำเอกสารที่จำนำไปให้ครบถ้วน บัตร ปชช ตั๋ว ฯ แล้วก้อเข้าไปติดต่อครับ

2.เรื่องพลอย ถ้าจะเอาชัวร์แบบไม่เสียค่าโง่ ต้องแลป ครับ แถว มเหสักข์ หรือ สุรวงศ์ จะมีนะครับ ค่าเซอร์เม็ดหลายตัง

yod:
ถ้าสิ่งของนั้น สามารถเพิ่มมูลค่าได้ ไม่เกินที่ตีไว้
ก็สามารถเพิ่มได้สูงสุด
ตรวจสอบหน้าตั๋วครับ
เพราะราคาที่เราซื้อมา กับราคาที่หน้าโรงรับจำนำ
แตกต่างกันนะครับ
และ อย่าให้เกินวันที่หน้าตั๋ว  จะได้ไม่เสียดอกเพิ่ม
ถ้าก่อนวันที่หน้าตั๋ว  ตั๋วใหม่ ก็จะเป็นวันที่ที่เราทำธุรกรรม

fate0351:
ขอบพระคุณมากครับ <TKS1
ส่วนเรื่องพลอยคงต้องปลงสินะครับ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ