R@nthong.com
01 กันยายน 2014, 20:36:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อจ๋าอย่าร้องไห้ <搭错车>  (อ่าน 8622 ครั้ง)
我是...伯母 Rati
Global Moderator
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 644

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 23:55:14 »

<a href="http://www.youtube.com/v/Ntop0HStvjw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Ntop0HStvjw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;</a>

เรื่องย่อ

นางเอกเป็นเด็กทารกที่คนเอามาทิ้งข้างถังขยะ  เช้าตรู่วันหนึ่งมีลุงไบ้
ที่เก็บขวดขายมาเก็บขวดที่ถังขยะแล้วได้พบเด็กทารกคนนั้นเข้า  
ก็รักและเอ็นดูจึงเก็บเอาไปเลี้ยง แต่ภรรยาของลุงไบ้ไม่ค่อยจะยินดีได้ปลื้ม
ด้วยที่ลุงเอาเด็กมาเลี้ยง  จนถึงขั้นทะเลาะกันแล้วภรรยาลุงไบ้ก็แยกทาง
ปล่อยให้ลุงไบ้หาเก้บขวดขาย  เพื่อมาเลี้ยงดูเด็กหญิงคนนั้นจนเติบใหญ่
ท่ามกลางความอบอุ่นของชาวสลัมที่ลุงไบ้อาศัยอยู่  เด็กหญิงเติบโตวัยมาอย่างอบอุ่น
เด็กหญิงและลุงไบ้รักใคร่เอ็นดูกันยิ่งกว่าพ่อลูกแท้จริง  มีอยู่วันหนึ่งระหว่างที่
เด็กหญิงกลับจากโรงเรียนระหว่างทางก็พบงูเห่าตัวหนึ่งกำลังจะเข้ามาทำร้าย  
ทันทีมีหมาน้อยตัวหนึ่งวิ่งเข้ามาช่วยชีวิตเธอจนเธอปลอดภัย
เธอก็เก็บหมาน้อยตัวนั้นมาเลี่ยงไว้ที่บ้าน
ทำให้สมาชิกในบ้านเพิ่มขึ้นเป็นสามชีวิตคือลุงไบ้ เด็กหญิง
และหมาน้อย

วันเวลาผ่านไปเด็กหญิงเติบโตเป็นสาวแรกรุ่น เธอเข้าเรียนในระดับชั้นสูง
โดยที่ลุงไบ้ก็ยังคงเก้บขวดขายเช่นเดิม  เด็กสาวหน้าตาน่ารักสดใสเป็นที่สะดุดตา
ของแมวมองในวงการบันเทิง และชักชวนเธอเข้าวงการด้วยการเป้นนักร้อง  
และเธอก็เป้นนักร้องที่โด่งดังไปทั่วเกาะไต้หวัน ฮ่องกง จีน สิงคโปร์
เรียกว่าเธอโกอินเตอร์เลยก็ว่าได้  แต่สิ่งที่ได้มาซึ่งชื่อเสียง
ก็ทำให้เสียไม่มีเวลากลับมาแม้แต่จะเยี่ยมเยียนพ่อที่เลี้ยงดูเธอมา  
ปล่อยให้ลุงไบ้เก็บขวดขายโดยมีหมาตัวนั้นเป้นเพื่อนตลอดเวลา
เคราะห์ซ้ำกรรมซัดลุงไบ้ เมื่อชุมชนสลัมที่ลุงไบ้อาศัยอยู่ต้องมีวันถูกเวรคืนที่ดิน
จากกลุ่มนายทุน  ทำให้ลุงไบ้และเพื่อนบ้านต้องอพยพย้ายทำเลที่อยู่ซึ่งมันก็ย่ำแย่กว่าเดิม
นับวันลุงไบ้ชราภาพมากขึ้น  ได้แต่นั่งดูความสำเร็จของลูกสาวผ่านจอทีวี
เช้าวันหนึ่งที่ลุงไบ้ออกจากบ้านแต่เช้าเก็บขวดขายเหมือนเดิม  
ทันใดมีรถจะวิ่งมาเฉียดลุงไบ้แต่เจ้าหมาตัวนั้นวิ่งผลักลุงไบ้ให้พ้นจากอันตาราย
จนตัวมันเองถูกรถชนพิการ  ลุงไบ้ทนเห็นความทรมานของมันไม่ได้จึงตัดสินใจ
ฆ่ามันกับมือลุงไบ้เผื่อไม่ให้มันทรมานอีก

ผ่านมาจนลุงไบ้เริ่มเจ็บป่วยออกเก็บขวดไม่ได้อีก ชีวิตลุงไบ้คงมีแค่คุณป้าเพื่อนบ้าน
ที่คอยดูแลเท่านั้นเอง  ลุงไบ้คิดถึงลูกสาวพยายามที่จะไปเยี่ยมไปหาหลายครั้ง
แต่โดนเจ้าหน้าที่บริษัทเพลงกีดกัน  เพราะเขาไม่อยากให้แฟนเพลงรู้ว่าเธอมีพื้นเพ
ชีวิตมาจากสลัมและมีพ่อเป็นคนเก็บขยะ  จนวันที่ลุงไบ้เจ็บป่วยใกล้ตายซึ่เป้น
วันเดียวกับที่นางเอกเปิดคอนเสิร์ตครั้งใหญ่ลุงไบ้ก่อนตายไม่ขออะไรมาก  
ขอแค่ได้เจอหน้าลูกสาวเป็นครั้งสุดท้าย ป้าที่ดูแลลุงไบ้จึงรีบไปยังคอนเสิร์ต
ของนางเอกเพื่อแจ้งข่าวให้เธอรู้  คอนเสิร์ตยังไม่ทันจบคุณป้าเธอก็ฝ่าฝูงคน
และสื่อมวลชนเพื่อบอกข่าวร้ายให้เธอทราบ  ขณะที่เธอร้องเพลงอยู่บนเวที
นางเอกเธอตัดสินใจจบการแสดงกลางครันแล้วรีบนั่งรถมาโรงพยบาล
แต่ช้าไปเสียแล้ว ลุงไบ้สิ้นใจก่อนจะได้พบแม้กระทั่งคนที่ลุงรอคอย.....

<a href="http://www.youtube.com/v/ll4KJM3Cm_g&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ll4KJM3Cm_g&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;</a>

เพลง พ่อจ๋าอย่าร้องไห้
ภาษาจีน : 酒干倘賣無 (จิ๊วกั๊นทังโบ้ยบ่อ)

多麼熟悉的聲音
ตั่ว เมอ โซว ซี ตี เซิง อิน
陪我多少年風和雨
เผ่ย หว่อ ตัว เซา เหนี่ยน ฟง เหอ อวี
從來不需要想起
ฉ่ง ไหล่ ปู ซวี เหย่า เซียง ชี
永遠也不會忘記
หย่ง เยวียน เยีย ปู หุ่ย วาง จี
沒有天那有地
เหม่ย โย้ว เที้ยน นา โย่ว ตี่
沒有地那有家
เหม่ย โย้ว ตี๊ นา โย่ว เจีย
沒有家那有你
เหม่ย โย้ว เจีย นา โย่ว หนี่
沒有你那有我
เหม่ย โย้ว นี้ นา โย่ว วอ

假如你不曾養育我
เจี่ย ยู นี ปู เฉิ่ง ยัง อวี๋ วอ
給我溫暖的生活
เก่ย หว่อ เวิน หน่วน ตี่ เซิ่ง ฮัว
假如你不曾保護我
เจี่ย ยู นี ปู เฉิ่ง เปา ฮู้ วอ
我的命運將會是什麼
หว่อ ตี มิง ยวิ่น เจียง ฮุย สื่อ เสิน เมอ
是你撫養我長大
สื่อ หนี ฟู เย่า วอ จัง ต่า
陪我說第一句話
เผ่ย ว้อ ซัว ตี อี จวี้ ฮวา
是你給我一個家
สี่อ นี้ เก๊ย ว้อ อี เก้อ เจีย
讓我與你共同擁有他
หยั่ง หว่อ อวี นี กง ทง หย่ง โยว ทา

雖然你不能開口說一句話
สุ่ย ยัน นี ปู เหนิ่ง ไค โคว สั่ว อี จวี๊ ฮวา
卻更能明白人世間的黑白與真假
เชวี่ย เกิ๊ง เนิง มิง ไป เยิน สี่อ เจียน ตี เห่ย ไป่ อวี เจิ๋น เจีย
雖然你不會表達你的真情
ซุ้ย ยัน นี ปู หุ่ย เปียว ตา หนี่ ตี เจิ๊น ชิง
卻付出了熱忱的生命
เชวี่ย ฟู ชู เหลี่ยว เหย่อ เชิน ตี เซิง มิง
遠處傳來你多麼熟悉的生音
เหยวี่ยน ชู ชวน ไล หนี่ ตัว เมอ โซว ซี ตี เซิง อิน
讓我想起你多麼慈祥的心靈
หยั่ง วอ เซียง ชี่ หนี่ ตัว เมอ ชือ เซียง ตี่ สิน ลิง
什麼時候你再回到我的生旁
เสิ่น เมอ ซือ โฮ่ว หนี่ ไจ้ ฮุ่ย เต่า วอ ตี่ เสิน พัง
讓我再和你一起唱
หยั่ง วอ ไจ เห่อ หนี่ อี ฉี ชาง

酒干倘賣無………………………
จิ๊ว กัน ทัง โบ้ย บ่อ....................................
多麼熟悉的聲音
陪我多少年風和雨
เผ่ย หว่อ ตัว เซา เหนี่ยน ฟง เหอ อวี
從來不需要想起
ฉ่ง ไหล่ ปู ซวี เหย่า เซียง ชี
永遠也不會忘記
หย่ง เยวียน เยีย ปู หุ่ย วาง จี
沒有天那有地
เหม่ย โย้ว เที้ยน นา โย่ว ตี่
沒有地那有家
เหม่ย โย้ว ตี๊ นา โย่ว เจีย
沒有家那有你
เหม่ย โย้ว เจีย นา โย่ว หนี่
沒有你那有我
เหม่ย โย้ว นี้ นา โย่ว หว่อ
多麼熟悉的聲音
陪我多少年風和雨
從來不需要想起
永遠也不會忘記
酒干倘賣無………………………
จิ๊ว กัน ทัง โบ้ย บ่อ.....................................

เครดิต
http://honglaoshi.com/webboard/index.php?topic=266.0
http://www.asian-ent.com/community/index.php?topic=321.0
shui6.blog.sohu.com/132259966.html

"Thank You" from 1 Member

你好朋友.
วอก
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 18

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:17:24 »

+1 ครับ
จำได้ว่า....น้ำตาซึม
เพลงประกอบ...โครต...บิวด์...อารมย์เลย
คนที่แสดงเป็นลุงใบ้แสดงได้น่าสงสาร...มากๆ
ดูซื่อๆ.....สุดยอดนักแสดงเลยครับ
  Cry Cry Cry :'
 Cry Cry Cry Cry

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 02:45:27 »

+1 ครับ
จำได้ว่า....น้ำตาซึม
เพลงประกอบ...โครต...บิวด์...อารมย์เลย
คนที่แสดงเป็นลุงใบ้แสดงได้น่าสงสาร...มากๆ
ดูซื่อๆ.....สุดยอดนักแสดงเลยครับ
  Cry Cry Cry :'
 Cry Cry Cry Cry

+1ให้นะค่ะ  Embarrassed อย่าร้องน๊าาา Cry Cry

你好朋友.
Chanel
ความดีเหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้แต่ไม่ต้องโชว์
Gold Shop
เถ้าแก่ร้านทอง

คะแนนถูกใจสะสม 428

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 05:55:00 »

Cry Cry Cry Cry ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะระติ..มากๆๆนะค่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:02:35 »

Cry Cry Cry Cry ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะระติ..มากๆๆนะค่ะ

ขอบคุณ กัตจังเหมือนกันจร้า  Embarrassed Cheesy

你好朋友.
♫เรยา..ก๋ากั่น♫
สาวน้อยน่ารัก...ผู้พิทักษ์รักษาหัวใจหนุ่มๆ

คะแนนถูกใจสะสม 30

+++คิดบวก อะไรก็ดีทั้งนั้น+++

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:21:28 »

เพลงนี้ เพราะมากเลยค่ะ ป๊าเปิดให้ฟังตั้งกะเด็กๆแล้ว

รู้แต่ว่าชื่อเพลงพ่อจ๋าอย่าร้องไห้ แต่ไม่เคยรู้ว่าเนื้อเพลงแปลว่าอะไรค่ะ ทำออกมาหลายเวอร์ชั่นเลย แต่เวอร์ชั่นที่เป้นเสียงผู้หญิงร้อง ดนตรีเพราะดีค่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:22:42 »

เพลงนี้ เพราะมากเลยค่ะ ป๊าเปิดให้ฟังตั้งกะเด็กๆแล้ว

รู้แต่ว่าชื่อเพลงพ่อจ๋าอย่าร้องไห้ แต่ไม่เคยรู้ว่าเนื้อเพลงแปลว่าอะไรค่ะ ทำออกมาหลายเวอร์ชั่นเลย แต่เวอร์ชั่นที่เป้นเสียงผู้หญิงร้อง ดนตรีเพราะดีค่ะ

+1ให้นะค่ะ Embarrassed

你好朋友.
0bikri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:24:14 »

เศร้าจัง  Cry

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:27:44 »

จำได้มั๊ย  " เสียงร้องคนขายขวด "

คนขายขวด

เสียงร้องคนขายขวด ช้ำลึกในดวงใจ

เสียงนี้ดังเมื่อใด ร้าว..หัวใจทุกครา

นี่คือ เสียง...ที่เราฟังคุ้นเคย

โอ้อกเอ๋ย..ความล่วงเลยพ้นมา

ให้จด จำ..แต่รอยน้ำตา

เมื่อชีวา..เขาล่องลอยลับไป

เสียงร้องคนขาย ขวด ช้ำลึกในดวงใจ

เสียงนี้ดังเมื่อใด ร้าว..หัวใจทุกครา

โอ้ บุญคุณ..พ่อการุณเลี้ยงดู เฝ้าทนสู้..ถึงจนเหลือใจ

ไหล่แบกหาม..ไม่ ยอมง้อใคร ขวดมาขาย..เลี้ยงเรา

เรื่อยมา

ขาดฟ้าไหนเลยจะมีดิน ขาดดินดุจสิ้นร่มชายคา

ฉันได้ลุกยืนขึ้นมา ด้วยบุญคุณ ที่ท่วมฟ้า ไม่อาจลืม

เมื่อสิ้นบุญคุณพ่อไป ใครเล่าเอยคุ้มครอง

ฉันนี้ คง ลอยล่องไป สิ้นจุดหมายคล้ายลม

แสนระทมยามขื่นขมไม่เห็นพ่อ..ฉันมา

เช็ด น้ำตาให้กับฉัน ดังความหลัง นั้นมี

แต่ต่อนี้คงไม่มีคำพ่อสอน ให้จำ

เปรียบ เทียบนำ ดำกับขาว ว่าสิ่งไหน นั้นดี

แหละไม่มีใครกอดฉัน ยามลมหนาว พัดมา

สุดบูชา พ่อยิ่งกว่า..ฟ้าดิน

เสียงร้องคนขายขวด (เสียงร้องคนขายขวด)

ช้ำลึกในดวงใจ (ช้ำลึกในดวงใจ)

เสียงนี้ ดังเมื่อใด (เสียงนี้ดังเมื่อใด)

ร้าว..หัวใจทุกครา (ร้าว..หัวใจทุกครา)

เสียงร้องคนขายขวด

(เสียงร้องของ เกษรา สุดประเสริฐ)

เครดิต Admin
http://www.wintesla2003.com

你好朋友.
kluai
พนักงานขาย
**

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 13:59:19 »

Cry Cry Cry Cry Cry
 Cry Cry Cry Cry Cry
 ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ
mu7
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 23

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 14:07:26 »

Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad ขอบคุณค่ะ
คุณปลื้ม
เถ้าแก่ร้านทอง

คะแนนถูกใจสะสม 59

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 14:13:34 »

Cry Cry Cry
tigerroad197
VIP
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 121

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 18:17:33 »

ขอบคุณ คุณ Rati มาก ๆ ครับ

หนังเรื่องดูจบ อดร้องไห้ไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ   ขอบคุณครับ   ขอบคุณครับ

ชื่อหนังภาษาจีนคือ ต่าชั่วเชอ ( 搭错车 ) แปลว่า ขี่รถผิด

ส่วนชื่อภาษาอังกฤษ ถ้าแปลตรงตัวตามชื่อภาษาจีนก็คือ Ride the Wrong Car

แต่ชื่อภาษาอังกฤษที่แพร่หลายก็คือ Papa, Can You Hear Me Sing ?

ส่วนผู้ที่รับบทเป็น ลุงใบ้ หรือ หย่าซู้ ( 哑叔 ) ก็คือ ซุนเย่ว ( 孙越 ) โดยเขาได้รับรางวัล ม้าทองคำ ( 金马奖 ) ครั้งที่ 20 ในปี ค.ศ. 1983 ในสาขา นักแสดงชายยอดเยี่ยม

ซึ่งรางวัล ม้าทองคำ เป็นรางวัลที่มอบให้กับนักแสดงของไต้หวัน ( คล้ายกับ รางวัล ตุ๊กตาทอง ในบ้านเรา หรือ รางวัล ออสการ์ ของ ฮอลีวู้ด )

ถ้อยคำประทับใจจากหนังเรื่องนี้ ที่ ลูกสาว แสดงออกถึง ลุงใบ้ ที่เปรียบประดุจ พ่อบังเกิดเกล้า และเรียกน้ำตาจากผู้ชมมานับไม่ถ้วน ก็คือ

没有你,哪有我,假如你不曾养育我,给我温暖的生活,假如你不曾保护我,我的命运会是什么 !

ก็พอเรียบเรียงได้ใจความว่า....

หากหนูไม่มีพ่อ หนูจะเป็นอย่างทุกวันนี้ได้อย่างไร พ่อให้ความอบอุ่นกับหนู เลี้ยงดูหนู หากไม่มีพ่อคอยปกป้องหนู ชีวิตหนูจะเป็นอย่างไร ?

ส่วนชื่อเพลง  จิ๊วกั๊นทังโบ้ยบ่อ ( 酒干倘卖无 ) แปลให้ได้ใจความ ก็น่าจะตรงกับคำว่า " มีขวดเก่า ๆ มาขายไม๊ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010, 18:21:40 โดย tigerroad197 » บันทึกการเข้า
tigerroad197
VIP
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 121

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 18:23:49 »

ดูหนัง ดูละคร แล้วย้อนดูตัว

สิ่งที่หนังเรื่องนี้สอนใจ คนดู โดยเฉพาะผู้ที่เป็นลูก ก็คือ พ่อ แม่ คือ ผู้มีพระคุณสูงสุด หากวันนี้ท่านยังอยู่ ก็ให้เวลากับท่าน เอาใจใส่ท่าน อย่ารอให้เวลาล่วงเลยจนสายเกินไป แล้วค่อยมาสำนึกเสียใจ

เวลาที่ให้กับ คนอื่น ยังมีอีกมาก แต่เวลาที่จะให้กับ พวกท่าน เหลือไม่มากแล้ว

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 18:30:21 »

ดูหนัง ดูละคร แล้วย้อนดูตัว

สิ่งที่หนังเรื่องนี้สอนใจ คนดู โดยเฉพาะผู้ที่เป็นลูก ก็คือ พ่อ แม่ คือ ผู้มีพระคุณสูงสุด หากวันนี้ท่านยังอยู่ ก็ให้เวลากับท่าน เอาใจใส่ท่าน อย่ารอให้เวลาล่วงเลยจนสายเกินไป แล้วค่อยมาสำนึกเสียใจ

เวลาที่ให้กับ คนอื่น ยังมีอีกมาก แต่เวลาที่จะให้กับ พวกท่าน เหลือไม่มากแล้ว

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ

+1ให้ศิษย์ พี่เสือ นะค่ะ  Embarrassed Cheesy

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ

你好朋友.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์