กระบี่ไร้เทียมทาน 天蠶變

(1/8) > >>

我是...伯母 Rati:
http://www.youtube.com/v/I3Y88KTMwgY&hl=en_US&fs=1&

“ 天蠶變” หนังจีนซีรี่ส์ปีค.ศ. 1978
นี่คือหนังจีนซีรี่ส์แนวกำลังภายในที่โด่งดังที่สุดแห่งยุค
ดังขนาดเป็นเรื่องแรกที่หนังสือพิมพ์ไทยรัฐเป็นเจ้าแรก
ลงตีพิมพ์เป็นตัวหนังสือตามเนื้อเรื่องทางทีวีลงในหน้าพิเศษโดยเฉพาะ
เพื่อให้คนดูได้อ่านล่วงหน้าว่าตอนต่อไปจะเป็นอย่างไร
เป็นผลให้นสพ.ไทยรัฐขายดีเทน้ำเทท่า พลอยทำให้นสพ.ฉบับอื่นๆ
เอาเยี่ยงอย่าง และผลพวงนี่เองจึงมีบทเนื้อเรื่องทั้งหนังซีรี่ส์ต่างประเทศ
และละครไทยจากทางทีวีได้อ่านกันในนสพ. ทุกฉบับมาจนถึงทุกวันนี้

“ กระบี่ไร้เทียมทาน ” สร้างโดยบริษัทลี่เตอร์หรือ RTV แห่งฮ่องกง
(ปัจจุบันคือ ATV ) เนื้อเรื่องสนุกชวนติดตามทุกตอน
เป็นผลงานวรรณกรรมชิ้นเอกอึงเอ็ง
ฉีเส้าเฉียนรับบทเป็นฮุ้นปวยเอี้ยงตัวเอกของเรื่องได้อย่างเหมาะสม
ดีเยี่ยมแต่ทว่าฉีเส้าเฉียนติดสุรา ทำให้มากองถ่ายทำไม่ทัน
มาสายเป็นประจำ บางครั้งก็ไม่มาเลยทั้งยังเป็นสมาชิกในมาเฟียกลุ่มหนึ่ง
ที่ตำรวจกำลังติดตามพฤติกรรมของมาเฟียกลุ่มนี้
ทำให้การถ่ายทำต้องหยุดชะงักอยู่บ่อยครั้งมาก
ผู้กำกับต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าใช้ตัวแสดงแทนหลายครั้ง
ในที่สุดก็ทนไม่ไหวตัดสินใจแก้ไขดัดแปลงบทใหม่ เปลี่ยนเอากู้กวนจง
รับบทเป็นฮุ้นปวยเฮี้ยงแทนในตอนที่ออกจากดักแด้ เปลี่ยนโฉมหน้าใหม่
อ้างเนียนๆว่าเป็นผลมาจากการสำเร็จเคล็ดวิชาไหมฟ้า

ภายหลังฉีเส้าเฉียนรู้สึกผิดที่เป็นต้นเหตุทำให้งานการถ่ายทำเสียหาย
เขาจึงกลับตัวกลับใจตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินอย่างเดียว
แล้วได้เซ็นต์สัญญาเล่นหนังกับ Shaw Brother อีกครั้ง
(ก่อนหน้านั้นเขาเคยเล่นหนังให้กับชอว์ฯ มาก่อนแล้ว
แต่เป็นแค่ตัวประกอบเท่านั้น)และรับจ้างเล่นหนังจากค่ายทำหนังอื่นๆด้วย
รวมทั้งไทยคือเรื่อง "พยัคฆ์ยี่เก" (ปี พ.ศ.2526)
เขารับบททุกเรื่องที่ได้แสดงและมากองถ่ายตรงต่อเวลาทุกครั้ง
หลายปีต่อมาทาง ATV ให้เขากลับมาเล่นหนังต่อในหนังซีรี่เรื่อง
“ กระบี่ไร้เทียมทาน ภาค 2 ” ในปี 1993 ซึ่งเป็นคนละเวอร์ชั่น
กับ “ ยอดยุทธจักรมังกรฟ้าหรือกระบี่ไร้เทียมทาน ภาค 2 ” ปี 1979

“ กระบี่ไร้เทียมทาน ” เป็นการขนดารานักแสดงมากมาย
ร่วมแสดงอย่างคับคั่งในสังกัดของ ATV อาทิ
ฉี เส้า เฉียน, หวี อันอัน, กู้ กวน จง, เหมียว เข่อ ซิ่ว,หม่าเหมี่ยนเอ๋อ,
อู่ เว่ย กั๊วะ, หลอ เล่อ หลิน, ฉ้าย ฉวน เฟย, เซี๊ยะ หลี ฯลฯ

เรื่องย่อ :

Bastard Swordman ก็คือเวอร์ชั่นหนังใหญ่ของหนังทีวีกำลังภายในที่ดังที่สุด
เรื่องหนึ่งในประวัติศาสตร์ "กระบี่ไร้เทียมทาน" จากบทประพันธ์ของ อึ้งเอ็ง
กระบี่ไร้เทียมทาน เล่าเรื่องที่มีจุดศูนย์กลางอยู่ที่เด็กรับใช้ ในสำนักบู๊ตึ้งชื่อว่า
"ฮุ้นปวยเอี้ยง" ที่ใช้ชีวิตอยู่ในสำนักบู๊ตึ้งอย่างต้อยต่ำ และกล้ำกลืนฝืนทน
ทำงานสกปรกอย่างเลี้ยงหมู ถูกกลั่นแกล้งสารพัดนานาจากบรรดาศิษย์บู๊ตึ้งคนอื่นๆ
แต่แท้จริงแล้ว ฮุ้นปวยเอี้ยง ได้รับการฝึกฝนของสำนักจนกลายเป็นยอดฝีมือโดย
บุรุษชุดดำไร้ที่มีอยู่ทุกคำคืน แม้แต่ฮุ้นปวยเอี้ยงก็หาทราบไม่ว่าอาจารย์ในชุดดำคนนี้เป็นใคร
แท้จริงแล้วท่านก็คือ เจ้าสำนักบู๊ตึ้งคนปัจจุบัน เชียะซ้ง ที่จริงๆ แล้วเป็นบิดาของฮุ้นปวยเอี้ยง
ซึ่งเป็นความจริงที่แม้แต่ตัวฮุ้นปวยเอี้ยงยังไม่ล่วงรู้ กระบี่ไร้เทียมทานยังมีเนื้อเรื่อง
ที่หน้าสนใจอีกมากมาย ทั้งความขัดแย้งอันยาวนานระหว่างสำนักบู๊ตึ้งกับสำนักบ้อเต็ก
สืบเนื่องจากมาจากความขัดแย้งส่วนตัวของเจ้าสำนักของทั้งสองสำนัก
เรื่องราวของเด็กหนุ่มที่ชื่อว่าโป่วเง็กจือทายาทหุบเขาสำราญ พรรคมารที่เคยยิ่งใหญ่ในอดีต
ที่แอบแฝงตัวมาเป็นศิษย์บู๊ตึ้งเพื่อทำลายสำนักธรรมะอันดับหนึ่ง การผจญภัยของ
ฮุ้นปวยเอี้ยงหลังจากถูกใส่ความว่าเป็นคนสังหารเจ้าสำนัก จนกระทั่งสำเร็จวิชาไหมฟ้า
และกลายเป็นยอดฝีมือ แต่สิ่งสร้างความน่าประทับใจให้กับกระบี่ไร้เทียมทานก็คือ
พร็อตที่ว่าด้วยความรักฉันชู้สาว ระหว่างพี่น้องสายเลือดเดียวกัน ของฮุ้นปวยเอี้ยง
กับน้องสาวต่างมารดา ต๊กโกหงส์ ถึงแม้จะเป็นเนื้อหาที่ค่อนข้างหมิ่นแหม่ต่อศีลธรรม
ในระดับที่เรียกว่าสูงกว่าความรัก ศิษย์อาจารย์ใน มังกรหยก จอมยุทธอิททรีหลายเท่าเลยด้วยซ้ำ
แต่กระนั่นส่วนนี้ก็กลายเป็นส่วนที่สร้างความสะเทือนใจให้กับเรื่องเป็นอย่ งยิ่ง ช่วยให้
กระบี่ไร้เทียมทาน เป็นนิยายกำลังภายในที่น่าจดจำเรื่องหนึ่งแห่งยุคเลย

เครดิต
http://www.weloveshopping.com/template/w07/showproduct.php?pid=11348313&shopid=127026
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=aooa&month=07-2009&date=24&group=65&gblog=12
blog.udn.com/ahming/2984908
blade-master-hk.blogspot.com/200...ive.html
"Thank You" from 3 Members

berkbaan:
ภาคต่อเนื่อง

ยอดยุทธจักรมังกรฟ้า - Dragon Strikes (ต่อจากกระบี่ไร้เทียมทานภาค1) VCD 40 แผ่นเปลงเป็น DVD 6 แผ่นจบ

บริษัท : มูวี่โฮมวีดีโอ

นักแสดง : Alex Man, Nancy Sit, Bak Biu, Candice Yu
[ ว่านจื่อเหลียง - ไป่เปียว - หวีอันอัน ]

สุดยอดวิชาไหมฟ้า จอมยุทธ "ฮุ้นปวยเอี้ยง"ผู้เป็น จอมยุทธไร้เทียมทานเตรียมถอนตัวจากยุทธจักร ระหว่างนั้นได้พบกับเล็กตันกับเจ้าหนูหลังจาก เล็กตัน ได้เข้ารับราชการในราชสำนักแล้ว ถูกขุนนางทำร้ายจนทำให้นิสัยเปลี่ยนไปกลายเป็นคนมุทะลุดุดัน ทำให้เขายิ่งต้องการจะฝึก วิชามารเหมยฟ้า ใหม่ให้สำเร็จ เพื่อแก้แค้น ส่วนทางหนูน้อยที่เกิดมาโดยไม่ปรากฏเชื้อสายทำให้คนสับสน เกิดมามีความมักใหญ่ใฝ่สูงระหว่างที่สู้รบก็หาเรื่องคนไปทั่ว เขาได้ฝึกวรยุทธไหมฟ้าจนสำเร็จ ต่อมาปวยเอี้ยงกับเจ้าหนูถูกหัวหน้าเผ่าที่ดุดันทำร้ายจนสาหัส ระหว่างทำพิธีกรรมเพื่อรักษาชีวิตได้ถ่ายทอดพลังให้กับเจ้าหนู และเจ้าหนูได้เปลี่ยนแปลงวิชาไหมฟ้าหน้าปะรำพิธีให้มีพลังมากขึ้นส่วนเล็กตันหลังจากเขาได้ฝึกวิชามารไหมฟ้าจนสำเร็จจนกลายเป็นมารร้ายที่โหดเ***้ยมกว่าเก่าและมีใจอยากเป็นไต้อ๋อ เลยนัดสู้รบกับเจ้าหนูให้ตายไปข้างหนึ่ง สุดท้ายเจ้าหนู ได้ถ่ายทอดพลังจนได้รับบาดเจ็บ และรู้ตัวว่าถ้าสู้กับเล็กตันต่อต้องตายแน่ จนได้รวบรวมวิชาไหมฟ้าจนเปลี่ยนสภาพไปจนกลายเป็นสุดยอดของวิชาของยุทธภพ

我是...伯母 Rati:
อ้างจาก: berkbaan ที่ 29 พฤษภาคม 2010, 00:36:25

ยอดยุทธจักรมังกรฟ้า - Dragon Strikes (ต่อจากกระบี่ไร้เทียมทานภาค1) VCD 40 แผ่นเปลงเป็น DVD 6 แผ่นจบ

นักแสดง : Alex Man, Nancy Sit, Bak Biu, Candice Yu
[ ว่านจื่อเหลียง - ไป่เปียว - หวีอันอัน ]

สุดยอดวิชาไหมฟ้า จอมยุทธ "ฮุ้นปวยเอี้ยง"ผู้เป็น จอมยุทธไร้เทียมทานเตรียมถอนตัวจากยุทธจักร ระหว่างนั้นได้พบกับเล็กตันกับเจ้าหนูหลังจาก เล็กตัน ได้เข้ารับราชการในราชสำนักแล้ว ถูกขุนนางทำร้ายจนทำให้นิสัยเปลี่ยนไปกลายเป็นคนมุทะลุดุดัน ทำให้เขายิ่งต้องการจะฝึก วิชามารเหมยฟ้า ใหม่ให้สำเร็จ เพื่อแก้แค้น ส่วนทางหนูน้อยที่เกิดมาโดยไม่ปรากฏเชื้อสายทำให้คนสับสน เกิดมามีความมักใหญ่ใฝ่สูงระหว่างที่สู้รบก็หาเรื่องคนไปทั่ว เขาได้ฝึกวรยุทธไหมฟ้าจนสำเร็จ ต่อมาปวยเอี้ยงกับเจ้าหนูถูกหัวหน้าเผ่าที่ดุดันทำร้ายจนสาหัส ระหว่างทำพิธีกรรมเพื่อรักษาชีวิตได้ถ่ายทอดพลังให้กับเจ้าหนู และเจ้าหนูได้เปลี่ยนแปลงวิชาไหมฟ้าหน้าปะรำพิธีให้มีพลังมากขึ้นส่วนเล็กตันหลังจากเขาได้ฝึกวิชามารไหมฟ้าจนสำเร็จจนกลายเป็นมารร้ายที่โหดเ***้ยมกว่าเก่าและมีใจอยากเป็นไต้อ๋อ เลยนัดสู้รบกับเจ้าหนูให้ตายไปข้างหนึ่ง สุดท้ายเจ้าหนู ได้ถ่ายทอดพลังจนได้รับบาดเจ็บ และรู้ตัวว่าถ้าสู้กับเล็กตันต่อต้องตายแน่ จนได้รวบรวมวิชาไหมฟ้าจนเปลี่ยนสภาพไปจนกลายเป็นสุดยอดของวิชาของยุทธภพ

+1ให้นะค่ะ  :-[ :-[ :D

tigerroad197:
อ้างจาก: berkbaan ที่ 29 พฤษภาคม 2010, 00:36:25

+1/2 ให้กับ คุณ berkbann ครับ

แต่ทว่า เรื่องย่อ ที่ คุณ berkbann นำมาฝากนั้น ไม่ตรงกับเนื้อหาในทีวีซีรีย์ของ ยอดยุทธจักรมังกรฟ้า เวอร์ชั่น ไป่เปียว หวีอันอัน และ วั่นจือเหลียง แสดงนะครับ

เพราะว่า เล็กตัน ไม่เคยได้ฝึก วิชาไหมฟ้า เลย และ เจ้าหนู ก็ไม่ได้รับถ่ายทอดพลังสุดยอดวิชาด้วยครับ

ซึ่งรายละเอียดจะมาเล่าให้ฟังต่อไปครับ

:)  :)  :)

tigerroad197:
+1/383 ให้ คุณ Rati ก่อนนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

<TKS1   <TKS1   <TKS1

เรื่อง กระบี่ไร้เทียมทาน เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมชอบมาก ๆ ครับ

ชื่อภาษาจีนของหนังซีรีย์ชุดนี้ก็คือ เทียนฉานเปี่ยน หรือ เทียนโช้ยเปี่ยง ( 天蠶變 ) แปลว่า ไหมฟ้า ( แปรเปลี่ยน )

ซึ่งเป็นชื่อของสุดยอดวิชาของ สำนักบู๊ตึ้ง ตามท้องเรื่องครับ

สร้างจากนิยายกำลังภายในของ หวงอิง หรือ อึ้งเอ็ง มีการแปลเป็นภาษาไทยสองสำนวนคือ สำนวน คุณ ว.ณ.เมืองลุง ใช้ชื่อว่า ไหมฟ้าปาฏิหาริย์  ส่วนฉบับสำนวน คุณ น.นพรัตน์ แปล ใช้ชื่อว่า กระบี่ไร้เทียมทาน

แม้ว่าชื่อที่ คุณ ว.ณ.เมืองลุง ตั้งเอาไว้จะใกล้เคียงกับ ชื่อภาษาจีน มากกว่าของ คุณ น.นพรัตน์

แต่ชื่อที่ คุณ น.นพรัตน์ ตั้งนั้นเป็นที่จดจำ และแพร่หลายกว่าครับ ทั้งนี้เป็นเพราะตอนที่มาฉายทาง ช่อง 3 นั้น ก็ตั้งชื่อตาม คุณ น.นพรัตน์ ครับ

:)  :)  :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป