R@nthong.com
19 ธันวาคม 2014, 21:17:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นางพญางูขาว" 新白娘子传奇 (1992)  (อ่าน 5229 ครั้ง)
我是...伯母 Rati
Global Moderator
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 658

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 15:39:07 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-pq86XOjbPA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-pq86XOjbPA</a>

เจ้าอย่าจือ  รับบท   ไป่ซู่เจิน

เยี่ยถง       รับบท   สวี่เสียน

หนังเรื่องนี้เป็นเรื่องราวของ งูขาว(ไป๋ซู่เจิน)ที่มีตบะนับพันปี
ได้แปลงเป็นมนุษย์ออกมาท่องเที่ยวตามหาผู้มีพระคุณในชาติก่อนๆพร้อมกับ
งูเขียว(เสี่ยวชิง)ที่เป็นเสมือนน้องสาว แล้วก้อเจอที่ริมทะเลสาบซีหูนั่นเอง

โดยเป็นบัณฑิตหนุ่ม มีนามว่า สุ่ยเซียน พบกันแล้วทั้งสุ่ยเซียนและไป๋ซู่เจิน
ก้อหลงรักกัน แล้วก้อได้แต่งงานกัน ทั้งหมดได้มาเปิดร้านขายยาช่วยเหลือผู้คนอยู่
แล้วไป๋ซุ่เจินก้อตั้งครรภ์ ต่อมาได้มีหลวงจีนรูปหนึ่งมีนามว่า ฝาไห่ ไม่เห็นด้วย
ที่คนและปีศาจจะอยู่ร่วมกัน จึงบอกสุ่ยเซียนว่า ไป๋ซู่เจินอ่ะเป็นปีศาจงูขาว
แล้วก้อหลอกสุ่ยเซียนไปขังไว้บนเจดีย์เหลยเฟิง พอ ไป๋ซู่เจินกะเสี่ยวชิง
รู้เรื่องก้อเลยไปตามสุ่ยเซียนที่วัด ตอนแรกสุ่ยเซียนจะไม่กลับ
แต่พอเห็นความรักที่ไป๋ซู่เจินมีให้กับตัวเอง ก้อเลยตาสว่างว่า
ไม่ว่าภรรยาตนจะเป็นอะไร ก้อรัก เหตุการณ์ช่วงนี้ เสี่ยวชิงได้ปะทะกะฝาไห่
แล้วแพ้ ไป๋ซู่เจินเลยเข้ามาช่วยเสี่ยวชิง จากการต่อสู้ไป๋ซู่เจินได้ทำให้เกิดอุทกภัยขึ้น
ผู้คนล้มตายจำนวนมาก แล้วไป๋ซู่เจินก้อเกือบจะพ่ายแพ้ให้ฝาไห่

(เกือบโดนดูดลงในบาตรของฝาไห่)แต่เนื่องจากไป๋ซู่เจินกะลังตั้งครรภ์)
ทำให้ฝาไห่ไม่สามารถดูดไป๋ซู่เจินไปในบาตรได้ ก้อเลยละเว้นไป๋ซู่เจินไว้ก่อน
ส่วนสุ่ยเซียน เณรในอารามได้แอบปล่อยตัวออกมา แล้วทั้งไป๋ซู่เจิน และสุ่ยเซียน
ก้อได้พบกันและใช้ชีวิตร่วมกันอีกครั้ง จนไป๋ซู่เจินได้ให้กำเนิดบุตรชาย
ฝาไห่ก้อกลับมาจับไปซู่เจินไปขังที่เจดีย์เหลยเฟิง ต่อจากนี้ก้อเป็นเรื่องราวของ
สุ่ยชื่อหลิง ลูกชายของไป๋ซู่เจินกะสุ่ยเซียน ที่พอโตมาก้อสอบจอหงวนได้
และได้กลับมาปล่อยตัวไป๋ซู่เจินออกมาจากเจดีย์ ทำให้ไป๋ซู่เจินกะสุ่ยเซียนได้พบกันอีกครั้ง

ฉากนี้เป็นฉากที่ สุ่ยเซียน และไป๋ซู่เจินแต่งงานกัน

เครดิต

ent.cctv.com/20071220/100437_12.shtml
http://www.bloggang.com[/center]
"Thank You" from 1 Member

你好朋友.
tigerroad197
VIP
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 121

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 19:47:47 »

+1/287 ให้ คุณ Rati ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ

ถือเปนตำนานคลาสสิคเก่าแก่ของจีนที่มีการสร้างกันหลายต่อหลายเวอร์ชั่นทีเดียวครับ

เวอร์ชั่นที่ออกแนว สยิว หน่อย คงเปนเวอร์ชั่นที่ จางมั่นอวี้ รับบทเปน นางงูเขียว เสี่ยวชิง ทดสอบตะบะของ หลวงจีนฝาไห่ ที่รับบทโดย เจ้าหวิ่นจั๋ว ซึ่งปรากฎว่า หลวงจีนฝาไห่ พ่ายแพ้ต่อการยั่วยวนของ เสี่ยวชิง แล้วทำให้เกิดความอับอาย และจากความอับอายก้อแปรเปลี่ยนเปนความโกรธ จึงจ้องจะตามล้างตามผลาญ เสี่ยวชิง กับ ไป่ซู่เจิน ( นำแสดงโดย หวังจู่เสียน )

Smiley  Smiley  Smiley

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 19:50:10 »

+1 ให้พี่เสือด้วยนะค่ะ  Cheesy Cheesy

你好朋友.
VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:03:00 »

+1 ให้พี่เสือด้วยนะค่ะ  Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ

หนังจีนหลายต่อหลายเรื่องที่ คุณ Rati แนะนำมานั้น ช่วยให้ผมย้อนรำลึกกลับไปสมัยก่อนครับ

ตำนานเกี่ยวกับความรักของจีน ที่คลาสสิค นอกจากเรื่องราวของ นางพญางูขาว แล้ว

ก้อยังมีเรื่องราวของ ตำนาน วันแห่งความรักของจีน ที่กล่าวกันว่า ทุก ๆ วันที่ 7 เดือน 7 ของแต่ละปี หมู่วิหคจะบินมารวมตัวกันเพื่อก่อ สะพาน ให้ หนุ่มเลี้ยงวัว ได้มาพบกับภรรยาของเขาที่เปน หนึ่งใน 7 นางฟ้า ซึ่งตำนานนี้นอกจากจีนแล้ว ญี่ปุ่นและเกาหลี ก้อมีตำนานคล้าย ๆ กัน

นอกจากนี้ในเรื่องของ ความรัก นั้น คนจีนเชื่อกันว่า การที่ ชาย กับ หญิง มาเปนเนื้อคู่ ได้เจอะเจอกัน และแต่งงานกัน ก้อเปนเพราะมีวาสนาต่อกัน และวาสนาที่ว่านี้ คนจีนแทนด้วย ด้ายสีแดง ซึ่งเชื่อกันว่า ง้วยเหล่า หรือ ผู้อาวุโสจันทรา เปนผู้ลิขิตเรื่องเนื้อคู่ของ ชาย หญิง โดย ง้วยเหล่า จะผูก ด้ายแดง ที่นิ้วเท้าของ ชาย หญิง เข้าไว้ด้วยกัน ดังนั้น ต่อให้ทั้งสอง อยู่ห่างกันแค่ไหน ด้วยอานุภาพของ ด้ายแดง จะชักนำให้ทั้งสองมาพบกัน ซึ่ง ด้ายแดง นี้น่าจะตรงกับคำไทยก้อคือ บุพเพสันนิวาส ครับ

Smiley  Smiley  Smiley
mu7
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 23

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:12:05 »

+1 คุณtigerroad197 คุณRati ให้แร้วค่ะ หนังเก่าๆ มิวชอบมาก โดยเฉพาะนางเอกเจ้าอย่าจือ
ชอบค่ะ เล่นหนังเก่ง เจ้าพ่อเซียงไฮ้ ติดหนังมาก อุ๊ยยย...หน้าเหมือนมิว อิอิ  Kiss Kiss Kiss
VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:17:58 »

+1 คุณtigerroad197 คุณRati ให้แร้วค่ะ หนังเก่าๆ มิวชอบมาก โดยเฉพาะนางเอกเจ้าอย่าจือ
ชอบค่ะ เล่นหนังเก่ง เจ้าพ่อเซียงไฮ้ ติดหนังมาก อุ๊ยยย...หน้าเหมือนมิว อิอิ  Kiss Kiss Kiss

+1/1181 ให้ คุณ mu7 เช่นกันครับ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ถือเปน ซีรีย์ฮ่องกง ของ ทีวีบี ที่ได้รับความนิยมอย่างสูงในบ้านเรา

น่าเสียดายตอนจบ นางเอก ไปอยู่เมืองนอก พระเอกคิดจะตามไป

แต่ก้อต้องมาถูก ยิง ตายซะก่อน
mu7
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 23

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:20:46 »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin  ขอบคุณค่ะ
Mygirl
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 37

MYGIRL

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:28:19 »

เวอร์ ชั่น ไต้หวัน หรือเปล่าครับ

Kiss Kiss Kiss Kiss
VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:46:42 »

เวอร์ ชั่น ไต้หวัน หรือเปล่าครับ

Kiss Kiss Kiss Kiss

เปนเวอร์ชั่น ไต้หวัน ครับ

กล่าวถึง งูขาว ไป่ซู่เจิน ตามตำนานเชื่อกันว่า การที่เธอต้อง ถูกกักขัง และ พลัดพรากจาก สามี และ ลูก ก้อเพราะว่า ถึงแม้เนื้อแท้ของเธอ จะจิตใจดี

แต่เธอก้อ ก่อกรรมหนักเอาไว้ สองเรื่องคือ

ตอนที่ สามี สวี่เสียน เปิด ร้านหมอและขายยา ปรากฎว่ากิจการค้าไม่ค่อยดี ไม่มีคนมาตรวจ ทำให้ สวี่เสียน กลุ้มและท้อแท้ใจมาก

ไป่ซู่เจิน ก้อเลยออกอุบาย วางยา ลงไปใน บ่อน้ำ ประจำตำบล ทำให้ ชาวบ้านที่มาใช้น้ำ ไม่สบายกันไปตาม ๆ กัน

จากนั้น พอมีคนมาให้ สวี่เสียน ตรวจ ไป่ซู่เจิน ก้อจะผสมยาแก้ลงไปในเทียบยาด้วย ทำให้ชื่อเสียงและกิจการของ สวี่เสียน ดีวันดีคืน

ส่วน กรรมหนัก อีกประการก้อคือ การที่ ไป่ซู่เจิน ใช้มนต์ร่วมกับ เสี่ยวชิง เรียกน้ำทำให้เกิดอุทกภัยท่วม วัดที่ หลวงจีนฝาไห่ คุมตัว สวี่เสียน เอาไว้ ทำให้ชาวบ้านได้รับเคราะห์กรรม จึงเปนบาปหนักอีกประการติดตัวเธอที่ต้องชดใช้ครับ

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 21:13:57 »

+1ให้คุณมิว และ คุณ Mygirl แล้วค่ะ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

你好朋友.
Mygirl
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 37

MYGIRL

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 22:36:19 »

+1 พี่เสือ  ได้ ธรรมะ ควบคู่ ไปด้วย

+1 คุณ Rati  งานศิลป์ มากเลยครับ

ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 23:19:50 »

+1 พี่เสือ  ได้ ธรรมะ ควบคู่ ไปด้วย

+1 คุณ Rati  งานศิลป์ มากเลยครับ

ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ

你好朋友.
witch
พนักงานขาย
**

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 11:42:15 »

ขอบคุณค่ะ

น่าเสียดายภาคนี้ไม่เคยดูนะค่ะ แต่ถ้าหาซื้อได้จะซื้อมาดูค่ะ Cry Cry

คือดูอีกภาคนะค่ะ แต่จำไม่ได้ ใครเป็นคนเล่น น่าเสียดาย  Angry Angry
 ขอบคุณค่ะ
♫เรยา..ก๋ากั่น♫
สาวน้อยน่ารัก...ผู้พิทักษ์รักษาหัวใจหนุ่มๆ

คะแนนถูกใจสะสม 36

+++คิดบวก อะไรก็ดีทั้งนั้น+++

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 12:18:53 »

ทำไมภาคนี้ต้องให้ผู้หญิงมาแสดงเป็นสามีด้วย..... Undecided Undecided Undecided Undecided

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์