R@nthong.com
22 สิงหาคม 2014, 12:53:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรักในหอแดง (Hong Lou Meng) 红楼梦  (อ่าน 15653 ครั้ง)
我是...伯母 Rati
Global Moderator
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 644

« เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 02:30:28 »

พี่เสือช่วยแนะนำเรื่องนี้ให้หน่อยนะค่ะ  Cool
รติไม่แน่ใจการนำเสนอค่ะ  Embarrassed  ขอบคุณค่ะ

<a href="http://www.youtube.com/v/zqbY7RsJsBw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;" target="_blank">http://www.youtube.com/v/zqbY7RsJsBw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;</a>

Hong Lou Meng, translated as a Dream of Red Mansions,
sometimes translated as the Dream of the Red Chamber,
the great classical Chinese novel written in the
mid-eighteenth century during the reign of
Emperor Chien-lung of the Ching Dynasty

(From คุณอี้ china2learn)

วรรณกรรม ความรักในหอเเดง(红楼梦) เป็นหนึ่งในสี่วรรณกรรมชิ้นเอกของจีน

ผู้เเต่งคือ เฉาเสว่ฉิน เป็นบุตรหลานขุนนางในสมัยราชวงค์ชิง

เนื้อหาของวรรณกรรมเรื่องนี้ พูดถึงชีวิตความเป็นอยู่ของครอบครัวไฮโซ ของสี่สกุล
ซึ่งศูนย์กลางอยู่ที่พระเอกที่ชื่อ เจี่ยเป่ายวี่ 贾宝玉

เนื้อหาหลักเกี่ยวกับความรักระหว่างชายหญิง รักสามเส้า ความอิจฉาริษยา
ความบาดหมาง เเละสังคมศักดินา เเละดำเนินเรื่องราวโดยเริ่มต้นที่ความรุ่งเรื่องของสกุลเจี่ย
เนื่องจาก บุตรสาวในสกุลได้รับการโปรดจากกษัตริย์จนกลายเป็นพระสนม
จึงทำให้สกุลเจี่ย ถึงคราวรุ่งเรือง ทุกคนในสกุลนี้ใช้ชีวิตเหมือนความฝันครั้งใหญ่
ไม่ต้องกังวลเรื่องปากท้อง มีชีวิตที่หรูหรา เเต่ภายใต้ความหรูหราที่เป็นเปลือกนอก
ซ่อนความทุกข์ระทมในหลากหลายรูปเเบบ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความรัก มิตรภาพ
ชนชั้น การกู้หนี้ยืมสิน การสร้างภาพ

จนในที่สุด ด้วยเหตุผลทางการเมืองสกุลนี้ถึงคราวล่มสลาย
ความฝันครั้งใหญ่ได้ผ่านไป ตัวละครเเต่ละตัวถึงได้ตื่นจากความฝันเเละเผชิญหน้า
กับโลกเเห่งความเป็นจริง เป็นโศกนาฎกรรมที่ชวนสลดหดหู่

"ความฝันในหอแดง" เปรียบได้กับ สิ่งลวงตาทางโลก

"หอแดง" ก็เหมือนสถานที่อันสวยสดอันซึ่ง เหล่าชาย-หญิงต่างลุ่มหลงในตัณหาต่างวาดฝัน
และหมายตาเอาไว้ว่าจะได้เข้าไป แต่แท้จริงแล้ว "หอแดง" นั้นสุดท้ายก็เป็นเพียงภาพลวงตา
เช่นเดียวกับ "เป่าอี้" พระเอกของเรื่องที่มีชาติกำเนิดดั้งเดิมเป็นเพียงก้อนศิลาก้อนหนึ่งใน 36,501 ก้อน
ที่เจ้าแม่นู-กว๋า โยนทิ้ง แต่ด้วยวัยอันเยาว์ "เป่าอี้" ไม่เข้าในสัจธรรมดังกล่าวนี้แม้ใครๆ จะทัดทานก็ไม่ยอมเชื่อฟัง

มีบทกลอนตอนหนึ่งที่ เฉาเสี่ยฉิ้น และเกาเออ ผู้แต่ง (ฉบับแปลโดย วรทัศน์ เดชจิตรกร) เขียนเอาไว้อย่างลึกซึ้งว่า

เมื่อใดความไม่จริงสมมติเป็นความจริง
        ความจริงกลายเป็นความไม่จริง
        ที่ใดความไม่เป็นสมมติเป็นความเป็น
        ความเป็นกลายเป็นความไม่เป็น
        .................
        สถาพรดุจสวรรค์และพิภพ
        มิมีรักใดแม้นานนับดับสูญ
        นิรันดรดุจแสงและเงา
        มิมีหนี้สายลมแสงจันทร์ผันคืน
        .................
        วสันต์เศร้าสารทระทม
        ล้วนก่อขึ้นด้วยตนเอง
        พักตร์ดุจบุปผา ลักษณ์ดุจจันทรา
        ล้วนไร้สาระในอวสาน

เกร็ดความรู้เกี่ยวกับ วรรณกรรมเรื่องนี้

- ความจริง วรรณกรรมเรื่องนี้ จำลองมาจากชีวิตจริงของผู้เเต่ง (เฉาเสว่ฉิน)
ข้อพิสูจน์คือ สกุลไฮโซในเรื่อง ตรงกับชีวิตของคนรุ่นพ่อของผู้เเต่ง
ทั้งในเเง่สมาชิกครอบครัว เเละในเเง่ชีวิตการเมืองของพ่อเฉาเสว่ฉิน

-ยุคสมัยที่ระบุในวรรณกรรมเรื่องนี้จนบัดนี้ยังเป็นที่ถกเถียง
เพราะในวรรณกรรมไม่ได้ระบุชัดเจน เเต่ขณะเดียวกันกลับอธิบายสถานที่
เเละช่วงเวลาเทศกาลได้อย่างชัดเจน กลายเป็นปริศนาที่วางอยู่บนข้อมูล
ที่มีมูลด้านวัฒนธรรมเเละประเพณีกองโต

-ในวรรณกรรมระบุถึงเมือง ฉางอัน ซึ่งเป็นเมืองหลวงสมัยราชวงค์ถัง
เเต่สถาปัตยกรรมที่พูดถึงนั้นเป็นสถานปัตยกกรรมเเบบปักกิ่ง

-นักวิชาการสันนิษฐานว่า เฉาเสว่ฉินไม่ได้ขาดความรู้ด้านประวัติศาสตร์
เพียงเเต่เขาเเต่งนิยายขึ้นโดยหลีกเลี่ยงการจาบจ้วงราชสำนักในสมัยของตัวเอง(ยุคราชวงค์ชิง)
จึงนำเรื่องราวความเหลวเเหลกในราชสำนักเเละชนชั้นสูงในสมัยชิงตีเเผ่ออกมาในรูปเเบบของนิยายย้อนยุค

-วรรณกรรมเรื่องนี้มีทั้งหมดร้อยยี่สิบตอน เเต่ผู้เเต่งเฉาเสว่ฉินเขียนไว้เพียงเเปดสิบตอน
เเละ เกาเอ้อ ได้สานต่อที่เหลืออีกสี่สิบตอน

-วรรณกรรมเรื่องนี้เป็นเรื่องหนึ่งที่ถูกตีพิมพ์มากถึงเจ็ดสิบครั้ง เเละ
ฉบับคัดลอกด้วยมือถึงสี่สิบกว่าครั้ง ในช่วงสมัยราชวงค์ชิง

-ต้นฉบับ นักวิชาการเชื่อว่า คือ นิยายเรื่อง สือโถวจี้(เรื่องราวของหินก้อนหนึ่ง)
ซึ่งหินในที่นี้น่าจะเป็น หินหยก ซึ่งเป็นชื่อของพระเอก

-วรรณกรรมเรื่องนี้ได้อธิบายบรรยากาศ เเฟชั่น สังคม เเละ
วัตถุของยุคสมัยหนึ่งออกมาอย่างละเอียดยิบ เเต่ในขณะเดียวกันก็ทิ้งปริศนาไว้มากมาย

-วรรณกรรมเรื่องนี้เป็นที่ถกเถียงกันจนถึงทุกวันนี้
โดยนักวิชาการเรียกศาสตร์เเขนงนี้ว่า红学(หง-เสว)ศาสตร์ที่ว่าด้วยวรรณกรรมเรื่อง
ความรักในหอเเดง

เครดิต
http://jedineko.spaces.live.com/blog/cns!9FF299A42D66B3A9!228.entry
www.am765.com/.../200810/t20081010_398609.htm
blog.sina.com.cn/pingdanshanghuo
www.chinadaily.com.cn/.../content_671142_3.htm

"Thank You" from 1 Member

你好朋友.
tigerroad197
VIP
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 121

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 08:52:54 »

ขอบคุณ คุณ Rati มาก ๆ ครับ สำหรับข้อมูล

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=uKIEyzHpTqk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=uKIEyzHpTqk</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=QoQ4iXY4zy4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=QoQ4iXY4zy4</a>

ก่อนอื่นมาดูข้อมูลจาก จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี ก่อนครับ

ความรักในหอแดง ( อังกฤษ: The Dream of the Red Chamber, จีน: หงโหล่วเมิ่ง ) เป็นหนึ่งในสี่สุดยอดวรรณกรรมจีนร่วมกับ สามก๊ก ไซอิ๋ว และ ซ้องกั๋ง

แต่งโดยเฉาเสี่ยฉิ้น ประมาณปีพ.ศ. 2297 แต่เขาเสียชีวิตก่อนแต่งจบ มีนักประพันธ์มากมายแต่งเรื่องต่อให้จบ ฉบับที่ได้รับการยอมรับคือฉบับของ เกาเออ

เป็นเรื่องความรักของหนุ่มสาวในตระกูลเจี้ย ซึ่งเป็นตระกูลชั้นสูงในสมัยราชวงศ์ชิง ตัวเอกคือเจี้ยเป่าอี้และหลินไต้อี้ ซึ่งถูกคนในตระกูลกีดกันเรื่องความรัก นอกจากนี้ยังมีเรื่องราวของตัวละครอื่นๆ ในตระกูลด้วย ความฝันในหอแดงได้สะท้อนจารีตประเพณีและความเป็นอยู่ของชาวจีนในยุคนั้นเป็นอย่างดี

จากข้อมูลข้างต้นนี้จะเห็นได้ว่า ความรักในหอแดง ไม่ใช่ วรรณกรรมระดับธรรมดา หากแต่จัดเป็น สุดยอดวรรณกรรม ที่ทัดเทียมกับ สามก๊ก ไซอิ๋ว และ ซ้องกั๋ง ( หรือ 108 ผู้กล้าเขาเหลียงซาน ) ทีเดียว

ในขณะที่วรรณกรรมอีก 3 เรื่อง คือ

.....สามก๊ก เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับการชิงไหวชิงพริบทางการเมือง 

.....ไซอิ๋ว เป็นเรื่องราวการจาริกบุญของ พระถังซำจั๋ง เพื่ออัญเชิญพระไตรปิฏก จาก ชมพูทวีป โดยมี เห้งเจีย ( ซุนหงอคง )  ตือโป๊ยก่าย  และ ซัวเจ๋ง อันเป็นสัญญลักษณ์แทนนัยยะทางพุทธศาสนา รวมไปถึงการยกย่องให้ พุทธศาสนา อยู่เหนือ ลัทธิเต๋า

และ ซ้องกั๋ง เป็น เรื่องราวของเหล่าผู้กล้าที่ถูก ทางการ บีบให้ต้องไปเป็น โจร

แต่เรื่องราวของ ความรักในหอแดง กลับเป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับ ความรัก ของ หนุ่มสาว ซึ่งสามารถหาอ่านได้ดาษดื่นทั่วไป แต่ไฉนวรรณกรรมเรื่องนี้ จึงถูกจัดเข้าทำเนียบหนึ่งในสี่สุดยอดวรรณกรรม

สาเหตุที่คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าเรื่อง ความรักในหอแดง เป็นเพียงเรื่องราว ความรักอันไม่สมหวัง ของ เจี่ยเป่าอี้ และ หลินไต่อี้ ก็เพราะว่าวรรณกรรมเรื่องนี้แม้จะมีการหยิบยกมาทำเป็นหนังและละครทีวีหลายต่อหลายครั้ง ( รวมไปถึงเวอร์ชั่น อีโรติค ) แต่ทุก ๆ เรื่องก็หยิบยกเอาแต่จุดที่เกี่ยวกับ ความรักไม่สมหวัง ที่ผมได้กล่าวไปแล้วมาเป็นประเด็นหลัก โดยตัดประเด็นอื่นทิ้งไป

รวมไปถึงประเด็นเกี่ยวกับ รักร่วมเพศ ( ของ เจี่ยเป่าอี้ ) ซึ่งผู้แต่งต้องการที่จะสะท้อนความแหลกเหลวของวงศ์สังคมในยุคนั้น ( เพราะถ้าสร้างออกมาเป็นหนังแล้ว เกรงจะเสียภาพลักษณ์ของ พระเอก )

ความเด่นล้ำของ วรรณกรรม เรื่องนี้ อยู่ที่ ผู้แต่ง สามารถเขียนถึงบุคคลได้หลากหลาย แทบจะครอบคลุมนิสัยพื้นฐานของปุถุชนทั่วไป ( เพราะวรรณกรรมเรื่องนี้ มีตัวละครมากมาย ) ดังนั้น วรรณกรรมเรื่องนี้ แม้จะแต่งมานานแล้ว แต่แก่นแท้ที่เกี่ยวกับ จิตใจ ของผู้คน ไม่มีวันล้าสมัย

บทสรุปในตอนท้ายของ วรรณกรรม เรื่องนี้ ผู้แต่ง ได้นำมาใช้เป็นชื่อเรื่อง

นั่นก็คือ ทุกชีวิตที่เกิดมาดิ้นรนกันไป ล้วนประหนึ่ง ความฝัน เพียงชั่วยาม ครั้นพอตื่น ก็พลันพบว่า ทุก ๆ สิ่งล้วนเป็นเพียง ความว่างเปล่า

mu7
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 23

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 09:31:40 »

Grin Grin Grin หนังเรื่องนี้สนุกค่ะ แต่ก็เศร้าจิงๆ+1 คุณRati +1 คุณtigerroad197  ขอบคุณค่ะ
ผอ. เจนภพ
Administrator

คะแนนถูกใจสะสม 947

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 09:59:15 »

เฮียเสือแนะนำเวอร์ชั่นไหนครับ ...เวอร์ชั่น อีโรติคป่าว จะได้ไปหาดู
รอบก่อนก้อแนะนำ เซ็กกะตะเกียบ ไปทีแระ ... ยังไม่รู้จะไปหาไหนมาดู มีหั้ยยืมป่าวคับ
 Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
M@Ds Evil
< 没德 無德 缺德 >
Administrator

คะแนนถูกใจสะสม 113

I @M M@D DOG

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 10:25:00 »

เฮียเสือแนะนำเวอร์ชั่นไหนครับ ...เวอร์ชั่น อีโรติคป่าว จะได้ไปหาดู
รอบก่อนก้อแนะนำ เซ็กกะตะเกียบ ไปทีแระ ... ยังไม่รู้จะไปหาไหนมาดู มีหั้ยยืมป่าวคับ
เค้าว่ามีลูกสาวอย่าหั้ยลูกอ่านเรื่องนี้ อ่านแร้วใจแตก  Roll Eyes

<a href="http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf" target="_blank">http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf</a>
" ชั่วอย่างมีรสนิยม รื่นรมย์ในความเลว "
我是...伯母 Rati
Global Moderator

คะแนนถูกใจสะสม 644

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 10:28:29 »

ขอบคุณค่ะพี่เสือ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ สุดยอดจริงๆ Cheesy
คะแนน ยังให้ไม่ได้ ต้องรอเวลานะค่ะ พี่เสือ Wink

+1ให้ทุกคนเลยนะค่ะ  Cheesy Cheesy

你好朋友.
VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 10:43:56 »

Roll Eyes  Roll Eyes  Roll Eyes

เวอร์ชั่น อีโรติค ของ ความรักในหอแดง ที่ฮือฮาเมื่อประมาณยี่สิบกว่าปีก่อน เป็นเวอร์ชั่นของ เลสลี่จาง ครับ ตอนนั้นได้นางเอกคือ หวงซิ่นซิ่ว มาร่วมแสดง ตอนเป็นข่าว ก็นึกว่าเธอรับเล่นหนังโป๊ แต่ปรากฎว่าใช้ตัวแสดงแทนครับ

Smiley  Smiley  Smiley

ส่วน เซ็กส์กับตะเกียบ มีสองภาคครับ บทสรุปของภาคสอง ทั้งเสียว ทั้งน่ากลัว ครับ

Smiley  Smiley  Smiley

ถ้า ป๋าอาว อยากได้ เดี๋ยวส่ง Mail ไปให้ก็ได้นะครับ แต่ระวัง คุณนาย ไม่ให้เอาเข้าบ้านนะครับ

Roll Eyes  Roll Eyes  Roll Eyes

+1/1032 ให้ ป๋าอาว ครับ

Smiley   Smiley   Smiley

อ้อ...เกือบลืม เรื่อง ซ้องกั๋ง หรือ 108 ผู้กล้าเขาเหลียงซาน ก็มีเวอร์ชั่นอีโรติคนะครับ เพราะในกลุ่มผู้กล้า 108 เขาเหลียงซาน ที่ขึ้นชื่อเรื่องดังกล่าวก็มี ซุนเอ้อเหนียง กับ เอี้ยนชิง ครับ

โดยเฉพาะ เอี้ยนชิง ถึงขนาดมีอะไร ๆ กับ หลี่ซือซือ ที่แม้จะเป็น นางโลม แต่เบื้องหลังก็คือ คนโปรด ของ ฮ่องเต้ ครับ

Grin Grin Grin หนังเรื่องนี้สนุกค่ะ แต่ก็เศร้าจิงๆ+1 คุณRati +1 คุณtigerroad197  ขอบคุณค่ะ

+1/1090 ให้ คุณ mu7 เช่นกันครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Smiley   Smiley   Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2010, 10:54:41 โดย tigerroad197 » บันทึกการเข้า
VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 10:50:06 »

เค้าว่ามีลูกสาวอย่าหั้ยลูกอ่านเรื่องนี้ อ่านแร้วใจแตก  Roll Eyes

+1/155 ให้คุณ M@D LORD ครับ

พูดถึง วรรณกรรมบ้านเรา อย่าง ขุนช้าง ขุนแผน นี่ ผมว่าก็ไม่เหมาะสมกับ เยาวชน นะครับ

อย่างตอน พลายแก้ว (ขุนแผน) ยังบวชเป็น เณร อยู่แท้ ๆ แต่ยังเข้าหาและมีอะไร ๆ กับ สีกา

หรือ ขุนแผน สังหารเมียคือ นางบัวคลี่ แล้ว ยังไม่พอ ยังผ่าท้องเอา ลูก มาทำ กุมารทอง อีก

ในความเห็นของผม ขุนแผน อำมหิตเกินมนุษย์ครับ

อย่างคนส่วนใหญ่ยกย่อง ขุนแผน ก็เพราะมี เมียเยอะ เท่านั้นเอง โดยมองผลด้าน เสน่ห์ มหาระรวย แค่นั้น

แต่ถ้ามองด้าน จิตใจที่อำมหิต ถึงกับ ผ่าท้องเมีย เอาลูกมาทำกุมารทองแล้ว ก็ไม่ทราบว่าจะยังน่ายกย่องอยู่หรือเปล่า

ถ้ามองในแง่ นางบัวคลี่ คิดจะสังหาร ขุนแผน เท่าที่ ขุนแผน สังหาร นางบัวคลี่ ก็เรียกว่า สาสม แล้ว ไม่น่าต้องถึงกับ ผ่าท้อง เอา ลูก มาทำ กุมารทอง ไว้รับใช้ แต่ทำให้ เด็ก ไม่ได้ไปผุดไม่ได้ไปเกิด 

Shocked  Shocked  Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2010, 11:00:59 โดย tigerroad197 » บันทึกการเข้า
VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 10:52:35 »

ขอบคุณค่ะพี่เสือ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ สุดยอดจริงๆ Cheesy
คะแนน ยังให้ไม่ได้ ต้องรอเวลานะค่ะ พี่เสือ Wink

+1ให้ทุกคนเลยนะค่ะ  Cheesy Cheesy

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จะ +1 ให้ คุณ Rati ก็ติด เงื่อนไขเรื่องเวลา เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์