R@nthong.com
01 สิงหาคม 2014, 14:47:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีขุดเจอสมบัติเก่าคุณย่า ครับ ช่วยประเมินราคาที  (อ่าน 7127 ครั้ง)
elite
พนักงานฝึกหัด
*

คะแนนถูกใจสะสม 0

« เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 21:31:57 »

พอดีขุดเจอสมบัติเก่าคุณย่า ครับ ช่วยประเมินราคาที

"Thank You" from 1 Member
จัมโบ้
คณะที่ปรึกษาอาวุโส
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 16

ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 00:30:33 »

ดูแค่รูปคงไม่สามารถประเมินราคาได้หรอกค่ะ

ขึ้นอยู่กับน้ำหนักและเปอร์เซ็นต์ของทอง  แนะนำว่าที่เห็นเป็นสีเหลืองๆนั้น ควรนำที่ไปร้านค้าทองใกล้ๆบ้าน
แล้วสอบถามถึงคุณภาพ เปอร์เซ็นตทอง แล้วให้ร้านตีราคาให้ค่ะ

ส่วนสร้อยที่เห็นเป็นไข่มุก และพลอยอีกจำนวนหนึ่ง ให้ไปที่ร้านที่จำหน่ายจิวเวอรี่ เค้าสามารถบอกคุณได้ว่า สร้อยไข่มุกและพลอยอีกจำนวนนั้น ควรมีราคาเท่าไร

หากคุณไม่แน่ใจกับราคาที่ร้านประเมินให้ คุณสามรถสอบถามได้หลายๆร้านค่ะ

สู้จนกว่าจะชนะ

สวัสดีค่ะ...คุณบุคคลทั่วไ
จัมโบ้
คณะที่ปรึกษาอาวุโส

คะแนนถูกใจสะสม 16

ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 00:36:34 »

เข้ามาฟันธงให้อีกรอบ
พลอยจำนวนหนึ่งที่เห็นในรูปนั้น มีชื่อว่าเขาพระงามด้วยค่ะ
ภาษาทางการเรียกว่า คิวบิคเซอร์โคเนีย   Cheesy Cheesy

สู้จนกว่าจะชนะ

สวัสดีค่ะ...คุณบุคคลทั่วไ
elite
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 00:42:38 »

พลอยจำนวนหนึ่งที่เห็นในรูปนั้น มีชื่อว่าเขาพระงามด้วยค่ะ
ภาษาทางการเรียกว่า คิวบิคเซอร์โคเนีย   Cheesy Cheesy

คือเม็ดไหนมั่งเหรอครับ พอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยจริงๆ

ถ้าจะให้ดี อธิบายหมดเลยครับ ว่าสีไหน คือพลอยอะไร ขอบคุณครับ
LEopArd
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 6

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 11:28:53 »

สร้อยทองดูจากตาแล้วไม่สามารถ จะฟันธงได้ชัดเจนครับ... และรูปก็ไม่ชัด นอกจากถ่ายให้ชัดและเป็นส่วนๆ ก็พอจะประมาณเอาได้...แต่ไงก็ไม่มีใครกล้าสรุปแน่นอน

ส่วนเม็ดกลมๆขาวๆ น่าจะเป็น ลูกชิ้นปลากราย ร้อยเป็นสร้อยครับ....เง้ย... ไม่ใช่ น่าจะเป็นมุกแท้ๆ เพราะมีความมันเงา วาว และ รูปร่าง ผิวก็เข้าตำรา...แต่จะเป็นมุกกว๊านพะเยา มุกเกาะลันตา หรือ แม้กระทั่ง มุกเศร้าซิ... อันนี้ไม่ชัวร์งับ...

อัญมณีที่เห็น เป็นอัญมณีที่น่าจะถูกสังเคราะห์ขึ้นมาใหม่จากธรรมชาติ...พูดภาษาบ้านๆคือ ของ TripleA, mirror , คริคริ...
เพราะสีสันจัดจ้าน จื๊ดจ๊าด เกินไป พลอยใสนิ้งปิ๊งอย่างกะดาราเกาหลี...  และ สีก็ไม่เข้าตำรา สาระบบรัตนชาติ...ครับผม...

ถ้าจะลุ้นก็ สีส้ม(พัดพะราช่า) กะ สีเหลืองๆ (บุษ) ว่าถ้าใช่ก็คงมีซื้อรถญี่ปุ่นได้สักคัน...(แต่ผมก็ดูโอกาสมันน้อยมากเลยครับ แต่คนเราต้องมีหวังเหมือนซื้อหวยใช่ไหมครับ) คริคริ....

++++ ไง สมาชิกร้านทองที่อยู่ จันทบุรี เก่งๆในนี้ก็มีให้เค้ามาฟันธงดีกว่า...ผมความรู้หางอึ่ง เขียนเล่นแซวเล่น ขำๆๆไปงั้นครับ แฮ่ๆๆ)++++

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2010, 11:36:22 โดย JaGuar » บันทึกการเข้า
LEopArd
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 6

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 11:35:30 »

ในปัจจุบันมุกได้รับความนิยมอย่างสูง เนื่องด้วยความมีเสน่ห์ในตัวเองที่ดูอ่อนหวาน อบอุ่นและสามารถนำมาทำเครื่องประดับที่สวยงามไม่แพ้รัตนชาติชนิดอื่นๆ มุกสามารถ แบ่งออกได้เป็น 3 ประเภทคือ มุกธรรมชาติ มุกเลี้ยง และมุกเทียม ซึ่ง 2 ประเภทแรกถือเป็นไข่มุกแท้แต่แตกต่างกันที่แหล่งกำเนิด สำหรับไข่มุกเทียมถูกทำขึ้นจากการหล่อพลาสติกและเลียนแบบสีตามไข่มุกตามธรรมชาติ ฉะนั้นการเลือก ซื้อมุกควร พิจารณาสิ่งต่างๆ ดังต่อไปนี้

ขนาด และรูปร่าง เป็นสิ่งแรกสุดในการพิจารณาเพราะหากคุณทราบว่ามุกที่ ต้องการที่มีขนาดและรูปร่างอย่างไรคุณก็จะสามารถเลือกซื้อได้ง่ายขึ้น แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่ที่การออกแบบเครื่องประดับที่จะทำออกมาด้วยว่าเหมาะ สมกับรูปร่างของมุกที่เลือกใช้หรือไม่ เช่น ต้องการทำเข็มกลัดอาจเลือกมุกที่ เม็ดใหญ่ น้ำงาม หรือการทำสร้อยคอควรคัดเลือกมุกที่มีสีสม่ำเสมอและมีขนาด เท่ากันหรือไล่ขนาดกันไปตลอดเส้น ที่สำคัญขนาดของมุกยังมีผลต่อเรื่องของราคาอีก ด้วย

สีสัน สีของมุกจะ พิจารณาจาก 2 ส่วนด้วยกัน คือ Body Colour ซึ่งเป็นสีพื้นของมุก มีสีขาว สีครีม สีเหลือง เป็นต้น และ Overtone เป็นสีอื่นๆที่เกิดจากการเลี้ยว เบนและแทรกสอดของแสงผ่านชั้นต่างๆที่ผิวของมุก มีสีเขียว สีชมพู สีเงิน สีฟ้า เป็นต้น โดยสีของมุกจะแปรเปลี่ยนไปตามชนิดของหอยมุกและน้ำที่หอยมุกนั้น อาศัยอยู่ สีของมุกทำให้มุกเป็นอัญมณีชนิดเดียวที่นำมาทำเป็นเครื่องประดับโดยไม่มีการขัด หรือเจียระไนอย่างอัญมณีชนิดอื่นๆ ทั้งนี้เพื่อคงความงดงามตามธรรมชาติ

ลักษณะเนื้อผิว เป็นส่วนสำคัญในการเลือก ซื้อ มุกที่ ดีจะต้องมีผิวเรียบเนียนเป็นมันไม่มีร่องหรือรอยขุรขระ ไม่มีรอยถลอก และไม่เป็นฟองอากาศ เพราะการที่มุกมีผิวไม่เรียบ มีรอยแตกหรือรอยถลอกต่างๆ นั้นอาจทำให้ผิวของไข่มุกหลุดลอกได้ง่าย ดังนั้นการเลือกซื้อจึงควรสังเกตอย่าง ละเอียด อาจใช้ไฟส่องช่วยในการตรวจโดยใช้พื้นหลังสีดำให้สังเกตขณะหมุนเพื่อตรวจสภาพ ผิวของมุก

ความมันวาว มุกที่ดี จะมีเนื้อมันวาวสดใส เปล่งประกายจากเนื้อใน ไร้ความหมองคล้ำ ประกายสม่ำเสมอทั้งเม็ด ส่วนการเหลือบสี(Orient) ของมุกนั้นจะเกิดขึ้นได้ดีถ้ามุกมี ชั้นความหนาของมุกมากดังจะเห็นได้จากเมื่อส่องแสงไฟแล้วจะมองเห็นเหลือบสีมากก็ แสดงว่าเป็นมุกที่ดี ซึ่งความหนาของชั้นมุกนี้ขึ้นอยู่กับระยะเวลาในการเลี้ยง และสภาพแวดล้อมในการเพาะเลี้ยง ทำให้มุกที่มีชั้นหนามากก็จะมีความวาวมันมากตามไปด้วย คุณสามารถทดสอบได้ว่ามุกมีชั้นมุกหนามากเพียงใดด้วยวิธีต่อไปนี้
    - ดูลักษณะความวาว ถ้าความวาวสูงแสดงว่ามีชั้นมุกหนา
    - ดูรอยแตกที่ผิว ในมุกที่ มีชั้นมุกบาง จะเห็นลูกปัดอยู่ภายใน
    - ใช้แว่นขยายดูบริเวณรูที่เจาะ ถ้ามุกมี ชั้นมุกไม่ หนา จะเห็นรอยต่อระหว่างส่วนที่เป็น ชั้นมุกกับส่วนของลูกปัด
    - สังเกตแถบสี โดยนำมุกส่องกับไฟที่มีความเข้าสูง เช่นไฟสีแดง ถ้าพบแถบขวางในไข่มุกซึ่งเป็นแถบของลูกปัดแสดงว่าชั้นมุกบางมาก

ข้อควรระวังในการเลือก ซื้อ
    สิ่งที่ควรระวังที่ สุดในการเลือก ซื้อก็คือ มุกเทียม เป็นมุกที่ ทำจากแก้วหรือพลาสติกหรือสิ่งอื่นๆ ซึ่งมุกเทียมนี้เป็นการทำเทียมหรือ เลียนแบบ สามารถตรวจสอบหรือสังเกตได้ง่ายๆ คือ
    - สังเกตรอยแตกหรือลักษณะผิวเพราะหากเป็นมุกเทียมมักจะเคลือบสี ด้วยแลกเกอร์หรือสารเคลือบอื่นๆ เพื่อเพิ่มความมันวาว
    - อาจใช้วิธีการสัมผัสคือการนำมุกแต่ละเม็ดมาถูกันเบาๆ แล้วจับดู หากนำมาถูแล้วไม่รู้สึกสากๆหรือรู้สึกลื่นๆเลย ให้สรุปไว้ก่อนว่าไม่ใช่มุกแท้ สิ่งที่ควรระวังคือควรถูเบาๆ เพราะหากเป็นมุกแท้ ผิวมุกอาจ สึกหรอจากการเสียด สีของชั้นมุกได้ เนื่องจากมุกเป็น อัญมณีที่เปราะบางมากจึงควรระวังในการทดสอบ
    - ใช้ไฟลน เนื่องจากมุกเทียมจะไม่ทนความร้อน เพราะเพียงไฟจากบุหรี่ก็ทำให้เกิดริ้วรอยไหม้หรือแตกกะเทาะได้ง่าย หากเป็นมุกแท้ จะทนทานแม้จะเป็นรอยไหม้ก็สามารถเช็ดออกได้

มุกถือได้ว่าเป็น เครื่องประดับอมตะที่ไม่มีวันล้าสมัยไปได้ง่ายๆ นอกจากนี้มุกยังให้ภาพที่สวยสง่า แก่ผู้สวมใส่อีกด้วย จากวิธีตรวจสอบง่ายๆ ข้างต้นจะสามารถทำให้คุณสามารถนำไปปรับใช้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไปได้

ข้อมูลจาก : สถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) , สถาบัน พัฒนาวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เรื่องราวเกี่ยวกับอัญมณี และ พลอย  http://www.patchra.net/minerals.php

ท่านทราบหรือไม่ว่า พลอยมี สามชนิด

1. พลอยที่เกิดตามธรรมชาติ (Natural)

2. พลอยสังเคราะห์ (Synthetic) ซึ่งมีคุณสมบัติต่างเๆ ทางเคมี

ทางกายภาพ ทางแสง หมือนพลอยที่เกิดตามธรรมชาติ

ยกเว้นตำนิภายใน

3. พลอยสังเคราะห์ (Simulant) ที่ซึ่งมีคุณสมบัติต่างเๆเฉพาะตัว

ที่พลอยที่เกิดตามธรรมชาติไม่มี

เหมือนที่บริษัทหนึ่งโฆษณาขายครับ แบบนี้ครับ   >>>>  หจก. xxxx  เป็นผู้ผลิต ส่งออกและขายส่งพลอยรัสเซีย CZ  พลอยอัด Synthetic พลอยกระจก Glass ทุกสี, หยกเทียม Synthetic Jade ลิลลี่ สตาร์ Star stone มาร์กาไซต์ของนอกและไทย Marcassite พลอยคริสตัล Crystal พลอยออฟติมา ( OPTIMA ) ออกเท้น ( OKTANT ) พลอยก้อนรัสเซีย Cubic rough พลอยก้อนซินเนติก Synthetic rough และ รวมทั้งพลอยชนิดอื่นๆ อีกมากมาย
mr.bean
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 106

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 12:43:36 »

เก็บใส่กล้องไว้ แล้วเขียนหมายเหตุว่าไม่มีราคา  ถึงขายไม่ได้แต่ก็มีคุณค่าทางจิตใจครับ
elite
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2010, 19:08:30 »

เศร้าเลยนะเนี้ย

นึกว่าขุดเจอของดีเข้าแล้ว
pongpat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 02:05:10 »

ขออภัย ท่านจัมโบ้ด้วยครับ
     พลอยเขาพระงามเป็นพลอยแท้ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นตระกูล quartz หรือไม่ครับ) แต่เป็นพลอยที่ไม่แพงครับ ราคาน่าจะหลักร้อยต่อเม็ดนะครับ  ส่วนคิวบิก cubiczerconia เป็นพลอยสังเคราะห์ ที่ตั้งใจทำมาเลียบแบบเพชรและจะมีได้ทุกสีครับ
    พลอยที่เห็นในรูปของท่าน elite ดูแล้วส่วนมากน่าจะเป็น cubiczerconiaสี นะครับ จากความมันวาวกว่าพลอยธรรมชาติที่เห็น และสีค่อนข้างจะเสมอเท่ากันทุกเม็ด ส่วนพลอยสีแดงเจียรทรงหลังเบี้ย น่าจะเป็นพลอยสังเคราะห์ครับ
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 933

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 06:06:37 »

ขออภัย ท่านจัมโบ้ด้วยครับ
     พลอยเขาพระงามเป็นพลอยแท้ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นตระกูล quartz หรือไม่ครับ) แต่เป็นพลอยที่ไม่แพงครับ ราคาน่าจะหลักร้อยต่อเม็ดนะครับ  ส่วนคิวบิก cubiczerconia เป็นพลอยสังเคราะห์ ที่ตั้งใจทำมาเลียบแบบเพชรและจะมีได้ทุกสีครับ
    พลอยที่เห็นในรูปของท่าน elite ดูแล้วส่วนมากน่าจะเป็น cubiczerconiaสี นะครับ จากความมันวาวกว่าพลอยธรรมชาติที่เห็น และสีค่อนข้างจะเสมอเท่ากันทุกเม็ด ส่วนพลอยสีแดงเจียรทรงหลังเบี้ย น่าจะเป็นพลอยสังเคราะห์ครับ

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
elite
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 08:31:44 »

dj199
VIP
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 5

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 09:08:28 »

กำไลคาดว่าจะเป็นของปลอมมั่ง.....แต่พลอยดีราคาไม่ค่อยถูกครับ
KiTTY ☜♡☞ COOPER
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 4

.L۪۫O۪۫۫V۪۫E۪ ☜♥☞MiNi cooper

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 09:26:32 »

พลอยดูไม่เป็นค่ะ แต่กำไล ไม่ใช่แน่ๆค่ะ เป็นงานชุบไมครอน

รักมินิ สุดๆMINIในดวงใจ
เด็กน้อยตัวแสบ
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 82

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 09:31:30 »

จะให้มองด้วยตาเปล่า อาจะดูให้คร่าว ๆ ได้แต่ไม่เป๊ะ 100%

ยังไง ลองแวะมาที่ร้านซิคะ จะได้ตรวจสอบให้  ฟรีค่ะ ไม่เสียตัง  Grin

กฏหมายของโลกมนุษย์เรามีการอภัยโทษ หรือนิรโทษกรรมคดีต่างๆ ได้
แต่กฏแห่งกรรม ใครทำอะไร ต้องได้สิ่งนั้นแน่ๆ ต่อรองไม่ได้

" กรรมแก้ไม่ได้ นอกจากไม่ทำกรรมซะแต่แรก "
CRC
ผู้สร้างย่อมไม่มีวันอด จะมีความภาคภูมิใจในหน้าที่และคุณค่าที่ตนมีต่อคนอื่น และมีรับปร
Global Moderator

คะแนนถูกใจสะสม 31

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 09:43:07 »

Grin  Grin  แล้วเค้าจะไปร้านคุัณเด็กน้อยถูกม่ะนั่นอะ   Embarrassed  Embarrassed

การที่เราจะประทับใจใครนั้นอาจใช้เวลาแค่เพียงนาที
การที่เราจะชอบใครอาจใช้เวลาเพียงแค่ชั่วโมง
การที่เราจะรักใครอาจใช้เวลาเพียงชั่ววัน
แต่การที่จะลืมใครนั้นต้องใช้เวลาชั่วชีวิต
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์