R@nthong.com
24 กรกฎาคม 2014, 01:04:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีรักษาส้นเท้าแตก  (อ่าน 32409 ครั้ง)
กบนอกกะลา
กบ กบ
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 106

« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 18:17:14 »

อาการส้นเท้าแตก เป็นสัญญาณบอกถึงความละเลยในการดูแลเท้า รอยแตกมักจะเหมือนกับแผลโดนบาด ซึ่งโดยส่วนมากจะส่งผลต่อเนื้อเยื่อชั้นบนซึ่งเป็นชั้นหนังกำพร้า บางครั้งรอยแตกอาจแตกลึกลงไปถึงผิวชั้นในซึ่งจะเจ็บมากขึ่น อาการส้นเท้าแตกนั้น อาจเกิดจากการขาดสารอาหารจำพวกสังกะสีและโอเมก้า 3
วิธีการรักษาและบรรเทาอาการส้นเท้าแตก
1.ทาโลชั่นหรือน้ำมันเพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับส้นเท้า โดยหลังจากที่ทาเสร็จแล้วให้สวมถุงเท้าหนาๆทันทีเพื่อเก็บกักความชุ่มชื้นไว้ให้ได้มากที่สุด โดยให้ทาโลชั่นก่อนนอนและสวมถุงเท้าไว้ข้ามคทนเพื่อให้ได้ผลดีที่สุด ทำเช่นนี้จะเห็นผลลัพธ์ที่ดีขึ้นภายใน 2-3 วัน
2.นำเปลือกกล้วยมาถูบริเวณที่ส้นเท้าแตก แล้วทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที สารอาหารในเปลือกกล้วยจะช่วยสมานส้นเท้าที่แตกได้เปป็นอย่างดี
3.แช่เท้าในน้ำมะนาว โดยควรแช่ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ลองทำตามขั้นตอนนี้ประมาณสัปดาห์ละครั้ง คุณจะสังเกตได้ถึงความเปลี่ยนแปลง
4. ทำความสะอาดและบำรุงเท้าอย่างสม่ำเสมอทุกวัน เมื่อกลับมาถึงบ้านให้แช่เท้าในน้ำอุ่นผสมสบู่ประมาณ 15 นาที เสร็จแล้วให้เช็ดเท้าพอหมาด จากนั้นลองทาครีมสูตรพิเศษที่เราผสมขึ้นมาเอง โดยนำวาสลีนผสมกับน้ำมะนาวหนึ่งลูก ผสมให้เข้ากันแล้วชะโลมลงบนส้นเท้าที่แตก
5.เพิ่มความอ่อนนุ่มให้กับเท้าด้วยกลีเซอรีนและน้ำกุหลาบ จะเห็นผลชัดเจนเมื่อทำเป็นประจำ
6.แว็กซ์เท้าด้วยพาราฟิน ผสมพาราฟินกับน้ำมันเมล็ดมัสตาร์ด แล้วทาตรงส่วนที่มีรอยแตก ทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วล้างออกในตอนเช้า ทำต่อเนื่องประมาณ 10-15 วัน จะเห็นผลที่ดีขึ้นอย่างชัดเจน
"Thank You" from 1 Member

(๑) ขออย่าให้โลภจนหน้ามืด
(๒) ขออย่าให้โกรธจนทำร้ายตัวเอง
(๓) ขออย่าให้หลงจนไม่รู้ดีรู้ชั่ว
(๔) ขออย่าให้ตายในสงครามระหว่างคนไทยด้วยกันเอง

ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 923

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 18:18:32 »

ครีมว่านหางจรเข้ สักตลับไม๊ครับ ตลับละสิบห้าบาท  Grin Grin
ทาแร้วนุ่ม ทาแร้วนิ่ม ขอบอก
GOLDCUP
แพ้ไม่ได้ ถอยไม่ได้ สู้ทุกลมหายใจ...แล้วคุณจะรู้...แพ้เป็นยังไง
คณะที่ปรึกษาอาวุโส

คะแนนถูกใจสะสม 17

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 20:46:02 »

ครีมว่านหางจรเข้ สักตลับไม๊ครับ ตลับละสิบห้าบาท  Grin Grin

ขอบอกๆๆ...ได้มาฟรีใช้ดียิ่งกว่าเสียตัง..555555  ก๊ากๆๆๆๆ

ใจสู้หรือเปล่า ไหวไหมบอกมา โอกาสของผู้กล้า ศรัทธาไม่มีท้อ
กบนอกกะลา
กบ กบ
Gold Shop

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 20:50:14 »

ซื้อที่ไหนครับป๋า มี อ.ย. ไหม Grin Roll Eyes

(๒) ขออย่าให้โกรธจนทำร้ายตัวเอง
(๓) ขออย่าให้หลงจนไม่รู้ดีรู้ชั่ว
(๔) ขออย่าให้ตายในสงครามระหว่างคนไทยด้วยกันเอง

huato
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 5

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 21:09:08 »

เป็นคนส้นเท้าแตกบ่อย เพราะเดินพื้นปูนมั้งคะ บ้านเป็นตึกแถวชอบเดินเท้าเปล่าบ่อยๆเมื่อขึ้นบ้าน ได้เจอครีมของหมอมวลชนเป็นครีมสำหรับทาเท้าโดยเฉพาะ ถ้าต้องการไปที่ร้านเลยน่าจะมีนะคะ

ใช้แล้วดีอยากบอกต่อ ราคาหลอดเล็ดน่าจะร้อยกว่าบาท(จำราคาไม่ได้ค่ะ)

ทาเฉพาะก่อนนอน ตื่นมาวันแรกเห็นผลเลย แต่ต้องใช้เป็นประจำเพราะ ถ้ายังเดินเท้าเปล่าอยู่ก็จะเกิดส้นเท้าแตกอีก ครีมจะออกเหนียวลื่นๆหน่อยทาใครไม่ชอบก็อย่าซื้อนะคะเพราะ จะเสียดายตัง

แต่ถ้าอยากมีเท้านุ่มขึ้นก็ต้องลองดูนะคะ (ใช้มาหลายยี่ห้อไม่ดีเท่าอันนี้คะ) Grin

ปล.ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียจากร้านนะคะ Cheesy
หิรัณย์
Gold Shop.

คะแนนถูกใจสะสม 10

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 21:32:43 »

ขอบคุณครับ ว่าแต่หาครีมบำรุงใบหน้าผิวพรรณด้วยเด้อ ไม่งั้นเดี๋ยวเท้านุ่มมากกว่าที่อื่นจะลำบาก  Grin Grin Grin
Timotion 11
Gold Shop.

คะแนนถูกใจสะสม 4

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 06:25:54 »

อันนี้ขอมาสนับสนุน ว่าที่ป๋าบอกดีจริงๆค่ะ เพราะได้เอาไปให้คนที่มีปัญหามาเป็นแรมปี แบบว่าแตกจนเลือดซึม เอาไปใช้ดู แค่ 3 วันเห็นผล หายแตก และเท้านุ่มด้วย..55555 งานนี้ป๋าเหนื่อยแน่ๆ เพราะของอยู่ที่ใกล้ๆบ้านป๋า (ป๋า รับออเดอร์ โลด)
เลี้ยบตุ่ย
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 42

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 07:25:46 »

เป็นเหมือนกัน แต่แก้โดยใส่รองเท้าเดินในบ้าน ก็ช่วยได้พอควรแต่ก็ยังเป็นอยู่นิดหน่อย

และไอ้ครีมที่ ป๋า ว่าซื้อได้ที่ไหนครับ
คุณแม่น้องเนย
คณะที่ปรึกษาอาวุโส

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 07:45:03 »

ครีมว่านหางจรเข้ สักตลับไม๊ครับ ตลับละสิบห้าบาท  Grin Grin
อันนี้ขอมาสนับสนุน ว่าที่ป๋าบอกดีจริงๆค่ะ เพราะได้เอาไปให้คนที่มีปัญหามาเป็นแรมปี แบบว่าแตกจนเลือดซึม เอาไปใช้ดู แค่ 3 วันเห็นผล หายแตก และเท้านุ่มด้วย..55555 งานนี้ป๋าเหนื่อยแน่ๆ เพราะของอยู่ที่ใกล้ๆบ้านป๋า (ป๋า รับออเดอร์ โลด)
[/quote

คนที่บ้านนู๋เค้าเอาไปทาหน้าค่ะ Undecided สงสัยไม่เหมาะกะทาหน้า เพราะหน้าแกยังย่นเหมือนเดิม Grin
ผอ. เจนภพ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:35:05 »

ซื้อที่ไหนครับป๋า มี อ.ย. ไหม Grin Roll Eyes
อย.ม่ายมี มีแต่ใบรางวัลโอท๊อบ ครับ  Grin Grin
เปนของดีราคาถูก ผลิตโดยโอท๊อป ดอกคำใต้ จ.พะเยา ครับ
M@Ds Evil
< 没德 無德 缺德 >

คะแนนถูกใจสะสม 110

I @M M@D DOG

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:39:36 »

อย.ม่ายมี มีแต่ใบรางวัลโอท๊อบ ครับ  Grin Grin
เปนของดีราคาถูก ผลิตโดยโอท๊อป ดอกคำใต้ จ.พะเยา ครับ
ถ้าเอามาใช้ทาหน้าหน้าจะหายด้านมะเฮีย.... Roll Eyes

<a href="http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf" target="_blank">http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf</a>
" ชั่วอย่างมีรสนิยม รื่นรมย์ในความเลว "
ผอ. เจนภพ

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:43:59 »

ถ้าเอามาใช้ทาหน้าหน้าจะหายด้านมะเฮีย.... Roll Eyes
ถามป้าโม้ฯ สิ คนใกล้ ๆ ตัวแกเอาไปทาหน้า  Roll Eyes Roll Eyes
Timotion 11
Gold Shop.

คะแนนถูกใจสะสม 4

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:52:16 »

ถามป้าโม้ฯ สิ คนใกล้ ๆ ตัวแกเอาไปทาหน้า  Roll Eyes Roll Eyes
ป๋าๆที่ทาหนะไม่ใช่คนใกล้ตัว แต่เป็นป้าเอง ก็เห็นว่าดี ก็สั่งๆคุณนายของป๋าไป แต่ไม่เคยเสียตังค์ซื้อเลย(เพราะคุณนายเอามาฝากตลอด) เกิดอาการหน้าบาง หายด้านไปเลย (ไม่กล้าสั่งแล้วอ่ะ)
jew_heang
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

ธรรม...ย้ำเตือน

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 09:34:49 »

งั้นต้องฝากป๋าซื้อได้ไหมคะ Sad Embarrassed ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ
กบนอกกะลา
กบ กบ
Gold Shop

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 09:44:35 »

เหมือนในรูปไหมป๋า แต่เขาขาย 4กระปุกร้อย

* ว่าน.jpg (23.22 KB, 330x320 - ดู 444 ครั้ง.)

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์