R@nthong.com
24 เมษายน 2014, 05:32:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ.38 2นิ้ว  (อ่าน 16194 ครั้ง)
emerald
พนักงานฝึกหัด
*

คะแนนถูกใจสะสม 0

« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 13:23:11 »

เพื่อนๆช่วยแนะนำปืน .38  2นิ้ว ของเทารัส  มีข้อดีและเสียอย่างไรบ้าง
"Thank You" from 1 Member
GOLDCUP
แพ้ไม่ได้ ถอยไม่ได้ สู้ทุกลมหายใจ...แล้วคุณจะรู้...แพ้เป็นยังไง
คณะที่ปรึกษาอาวุโส
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 17

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 19:25:31 »

ตัวปืนดีครับ ความทนทานดี
แต่ความละเอียดของเนื้องานหยาบไปนิด
กับระบบไกค่อนข้างแข็ง  เลยทำให้ความแม่นยำ
ลดลงไปเยอะ  ถ้ามีไว้ป้องกันตัวก็ใช้ได้ละครับ
ลูกโม่ถ้าเจ๋งสุดเล่นสมิธครับ  กลไกลื่นกว่าเยอะ
ความรู้ผมแค่หางอึ่ง...แนะนำได้แค่นี้ครับ

ใจสู้หรือเปล่า ไหวไหมบอกมา โอกาสของผู้กล้า ศรัทธาไม่มีท้อ
petchchompoo
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 33

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 19:32:38 »

ตัวปืนดีครับ ความทนทานดี
แต่ความละเอียดของเนื้องานหยาบไปนิด
กับระบบไกค่อนข้างแข็ง  เลยทำให้ความแม่นยำ
ลดลงไปเยอะ  ถ้ามีไว้ป้องกันตัวก็ใช้ได้ละครับ
ลูกโม่ถ้าเจ๋งสุดเล่นสมิธครับ  กลไกลื่นกว่าเยอะ
ความรู้ผมแค่หางอึ่ง...แนะนำได้แค่นี้ครับ

ชื่อลอค อิน ท่านไม่ธรรมดาแล้วครับ

goldcup ของ colt นี่ราคาหนาวเลย

แนะนำเลยครับ พวกเราชาวร้านทอง

ยิ่งชาวงนี้ยิ่งอยากรู้จักกะ ปืนให้สนิทเลนครับ
LEopArd
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 4

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 11:45:16 »

มีรูปให้ดูไหมครับ...รุ่นไหนเอ่ย สนใจอยากซื้อเหมือนกัน...และ งบประมาณเท่าไหร่ ชอบปื่นเล็กๆครับ..พกง่ายดี
ถ้าซื้อก็จะเป็นกระบอกแรกในชีวิตเรยครับ...ขอคำแนะนำมือใหม่ด้วยครับ

ใช่อันนี้ไหม สวยดี

Model: 856 SS2   

ดูจากเวปนี้ไมราคาถูกจัง http://www.gundepot.net/catalog.php?type=product&id=90886
นี่ก็เก๋ดี

มียี่ห้อ และ รุ่นไหนอารมณ์แบบนี้อีกไหมครับ...ผมสนใจอยู่ เป็นลูกโม่กะ แม็กกาซีนก็ได้ ประมาณ2นิ้วนี่แหละ น่ารักดี...รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

LEopArd
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 4

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 12:32:55 »

ข้อมูลนี้จริงไหมครับ...

ความเห็นในการใช้ปืนเพื่อ " ป้องกันชีวิต " ซึ่งเป็นปืนที่ใช้ยิงในระยะประชิดตัว ส่วนมากจะบอกว่าควรใช้ปืนขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วซิ่เหมาะสม ใช้ง่าย ยิงง่าย อำนาจการทำลายสูงพอที่จะยับยั้งคนได้อย่างสบาย ขนาด .22 กระสุนมีขนาดเล็กเกินไป อำนาจการทำลายน้อยไป ไม่สามารถหยุดยั้งได้ และเป็นกระสุนที่มีชนวนริม มักจะเจอลูกด้านบ่อยๆ ซึ่งผิดกับขนาด .38 ที่เป็นชนวนกลางที่เชื่อถือได้ทุกอย่าง

ความเห็นข้างต้นนั้นถูกต้องทุกอย่าง

แต่...ในความเห็นส่วนตัวผมนั้น ที่มีคนนิยมใช้ปืนขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วนั้น ก็เพราะโรงงานทำออกมามากกว่าขนาดอื่น ปืนขนาด .38 ที่ยิงจากลำกล้องขนาด 2 นิ้ว จะมีแรงสบัดที่สูงมาก ถ้ายิงไปแค่ 10 นัด ก็จะเจ็บง้ามมือแล้ว จึงไม่ค่อยมีใครเอา ชิฟ 2 นิ้ว ขนาด .38 มายิงบ่อยๆ ได้แต่พกไปพกมา ถ้าเราไม่ยิง ความชำนาญจะเกิดขึ้นได้อย่างไร ตรงข้ามเรากลับไปฝากชีวิตไว้กับมัน เหมือนกับคนแปลกหน้า

แต่...ชิฟขนาด .22 เราสามารถยิงมันได้ครั้งละ 100 นัดได้อย่างสบายมือ เราสามารถทำความคุ้นเคยกับมัน เราสามารถวางตำแหน่งกระสุนได้อย่างแม่นยำ เราสามารถยิงซ้ำได้อย่างรวดเร็ว เรามีประเภทกระสุนให้เลือกในการใช้งานอย่างมากมาย ในราคาที่ถูกกว่า .38มาก และจำนวนกระสุนที่มากถึง 9 นัด ในปืนรุ่นใหม่ๆนี้ ที่ .38 บรรจุได้ 5 นัดเท่านั้น มันจึงเหมือนเพื่อนแท้เพื่อนตายที่ควรจะอยู่เคียงข้างเรา ไม่ใช่ " คนแปลกหน้า "

สรุป....ไม่ว่าจะใช้ขนาดไหน ขออย่างเดียวควรจะใช้มันได้อย่าง แคล่วคล่อง และแม่นยำ ถ้ามี 2 กระบอก เราใช้ .22 ไว้ฝึกซ้อม จะพกจริงเป็นขนาด .38 ก็ได้ สรุปอีกครั้ง ถ้าใครไม่มีขนาด .22 ไว้ฝึกซ้อมเช่าป๋าได้ ...แห่ะๆๆ....
tigerroad197
VIP

คะแนนถูกใจสะสม 118

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 12:52:24 »

ข้อมูลนี้จริงไหมครับ...

ความเห็นในการใช้ปืนเพื่อ " ป้องกันชีวิต " ซึ่งเป็นปืนที่ใช้ยิงในระยะประชิดตัว ส่วนมากจะบอกว่าควรใช้ปืนขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วซิ่เหมาะสม ใช้ง่าย ยิงง่าย อำนาจการทำลายสูงพอที่จะยับยั้งคนได้อย่างสบาย ขนาด .22 กระสุนมีขนาดเล็กเกินไป อำนาจการทำลายน้อยไป ไม่สามารถหยุดยั้งได้ และเป็นกระสุนที่มีชนวนริม มักจะเจอลูกด้านบ่อยๆ ซึ่งผิดกับขนาด .38 ที่เป็นชนวนกลางที่เชื่อถือได้ทุกอย่าง

ความเห็นข้างต้นนั้นถูกต้องทุกอย่าง

แต่...ในความเห็นส่วนตัวผมนั้น ที่มีคนนิยมใช้ปืนขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วนั้น ก็เพราะโรงงานทำออกมามากกว่าขนาดอื่น ปืนขนาด .38 ที่ยิงจากลำกล้องขนาด 2 นิ้ว จะมีแรงสบัดที่สูงมาก ถ้ายิงไปแค่ 10 นัด ก็จะเจ็บง้ามมือแล้ว จึงไม่ค่อยมีใครเอา ชิฟ 2 นิ้ว ขนาด .38 มายิงบ่อยๆ ได้แต่พกไปพกมา ถ้าเราไม่ยิง ความชำนาญจะเกิดขึ้นได้อย่างไร ตรงข้ามเรากลับไปฝากชีวิตไว้กับมัน เหมือนกับคนแปลกหน้า

แต่...ชิฟขนาด .22 เราสามารถยิงมันได้ครั้งละ 100 นัดได้อย่างสบายมือ เราสามารถทำความคุ้นเคยกับมัน เราสามารถวางตำแหน่งกระสุนได้อย่างแม่นยำ เราสามารถยิงซ้ำได้อย่างรวดเร็ว เรามีประเภทกระสุนให้เลือกในการใช้งานอย่างมากมาย ในราคาที่ถูกกว่า .38มาก และจำนวนกระสุนที่มากถึง 9 นัด ในปืนรุ่นใหม่ๆนี้ ที่ .38 บรรจุได้ 5 นัดเท่านั้น มันจึงเหมือนเพื่อนแท้เพื่อนตายที่ควรจะอยู่เคียงข้างเรา ไม่ใช่ " คนแปลกหน้า "

สรุป....ไม่ว่าจะใช้ขนาดไหน ขออย่างเดียวควรจะใช้มันได้อย่าง แคล่วคล่อง และแม่นยำ ถ้ามี 2 กระบอก เราใช้ .22 ไว้ฝึกซ้อม จะพกจริงเป็นขนาด .38 ก็ได้ สรุปอีกครั้ง ถ้าใครไม่มีขนาด .22 ไว้ฝึกซ้อมเช่าป๋าได้ ...แห่ะๆๆ....

ถ้าเป็น ขนาด .22 ขอแนะนำว่าควรเป็น .22 แมกนั่ม จะดีกว่า .22 LR ครับ

ปืนที่มีความยาวกระบอกปืน 2 นิ้ว ส่วนใหญ่จะเป็นปืนพกซุกซ่อน ที่เวลาใช้งานจะชักออกมาแล้วยิงได้ทันที ถ้าหากเป็น กระสุน .22 LR ความแรงของกระสุนอาจจะไม่พอที่จะ หยุดยั้ง คนร้าย และมีโอกาสโดนยิงสวนกลับได้ครับ

เพราะแม้แต่ กระสุน .38SPL ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ทหารอเมริกัน ก็เคยประสบปัญหา ยิงโดนทหารญี่ปุ่น แต่ก็โดนซามูไรญี่ปุ่นเสียบตาย เพราะกระสุนไม่อาจหยุดยั้งการเคลื่อนไหวได้เบ็ดเสร็จ ทำให้ต้องมีการพัฒนา .45CPA หรือ 11 ม.ม. ขึ้นมาครับ

ตามความเห็นส่วนตัวของผม ในกรณีพกพา แนะนำให้ใช้ สมิธ .38SPL ความยาว 3 นิ้ว แบบฟลูลัก ดีกว่าครับ

แต่ถ้าหากเฝ้าร้าน จะใช้ .357 แม็กนั่ม แต่โหลดกระสุน .38SPL เพื่อป้องการ รีคอยล์ ก็ได้ครับ

ผมมี นอร์ธ อเมริกัน อาร์ม ขนาด .22LR แบบพกซุกซ่อน ยังไม่ค่อยวางใจในประสิทธิภาพเลยครับ เพราะต้องยิงในระยะประชิดมาก ๆ ครับ

A Possible
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 41

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 14:40:22 »

ถ้าลูกโม่ ซื้อมือสองก็ได้ครับ ราคาไม่แพง ยิ่งลำกล้องสั้นสะบัดสูง ตรงเป้ายาก ถ้า 4 นิ้วกำลังดีครับ

ถ้าเอาราคาถูกๆยิงเอาล้ม ก็ปืนใส่ลูกกรดครับ

sunshiro
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 1

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 14:40:52 »

ผมเพิ่งถอย สมิทชิพ มาครับ  เคยลองยิงมาแล้วครับ
ใช้ระยะปะชิด ดีครับ  ถ้าระยะไกลหวังผลต่ำลงเยอะครับ  Tongue หรือว่าผมมือสั่นเอง  Roll Eyes
พกพาสะดวก ใส่กระเป๋ากางเกงยืน มิดชิด  Cheesy Cheesy
แต่ไม่พกดีกว่าครับ ใจร้อน Angry

Grin Grin Cheesy
GOLDCUP
แพ้ไม่ได้ ถอยไม่ได้ สู้ทุกลมหายใจ...แล้วคุณจะรู้...แพ้เป็นยังไง
คณะที่ปรึกษาอาวุโส

คะแนนถูกใจสะสม 17

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 15:56:52 »

ผมเพิ่งถอย สมิทชิพ มาครับ  เคยลองยิงมาแล้วครับ
ใช้ระยะปะชิด ดีครับ  ถ้าระยะไกลหวังผลต่ำลงเยอะครับ  Tongue หรือว่าผมมือสั่นเอง  Roll Eyes
พกพาสะดวก ใส่กระเป๋ากางเกงยืน มิดชิด  Cheesy Cheesy
แต่ไม่พกดีกว่าครับ ใจร้อน Angry

Grin Grin Cheesy

ปืนสั้นๆต้องฝึกยิงแห้งบ่อยๆหน่อยครับ
ให้คุ้นมือและจับระยะไกที่ลั่น

ใจสู้หรือเปล่า ไหวไหมบอกมา โอกาสของผู้กล้า ศรัทธาไม่มีท้อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์