R@nthong.com
29 กรกฎาคม 2014, 03:29:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุค ต้องยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 5418 ครั้ง)
adisorn
พนักงานขาย
**

คะแนนถูกใจสะสม 0

« เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 08:07:34 »

ถ้าจะซื้อโน๊ตบุค แค่ใช้งานทั่วไป เล่นเน็ต เอาแบบไหนและยี่ห้อไรดี

ถามที่นี่เพราะ เพื่อนๆร้านทองน่าจะมีประสบการณ์และแนะนำได้ เนื่องจากหลายคนใช้โน๊ตบุคต่อเน็ตเล่นทั้งวัน

ไม่เอาเน็ตบุคนะครับ

"Thank You" from 1 Member
กบนอกกะลา
กบ กบ
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 106

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 08:19:59 »

dell ครับ บริการดี

(๑) ขออย่าให้โลภจนหน้ามืด
(๒) ขออย่าให้โกรธจนทำร้ายตัวเอง
(๓) ขออย่าให้หลงจนไม่รู้ดีรู้ชั่ว
(๔) ขออย่าให้ตายในสงครามระหว่างคนไทยด้วยกันเอง

jjlimmy
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 5

่่

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 08:21:40 »

อันนี้จากที่ใช้จริงนะครับ ผมกับน้องชายซื้อรุ่นเดียวกัน คือ lenovo  y410 (core 2 duo 2.1 g) ใช้มาเกือบปี โดยรวมใช้งานดีครับ ใช้งานอย่างต่ำวันละ 10 ชั่วโมง  (พอดีผมเป็นสมาชิก bitthailand โหลด หนัง dvd vcd เพลง มิวสิควีดีโอ โปรแำกรมคอม เกมส์คอม เกมส์คอนโซล หนังสือ พูดง่ายๆเป็นเว็ปที่รวบรวมทุกอย่างไว้ อยากได้อะไร มีเกือบหมด) เคยมีช่วงนึงเปิดเครื่องเพื่อโหลดหนัง และอื่นๆ ทิ้งไว้ 10 วัน ทำอยู่หลายครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไรท์แผ่น dvd และ vcd มาแล้วเกิน 100 แผ่น ก็ยังok  แต่ตอนนี้มีปัญหานิดนึงตรง ถ้าใส่แผ่น dvd +-rw มันจะไม่ค่อยอ่านแผ่น สงสัยใช้งานมันหนักไปหน่อย ต้องล้างหัวอ่านมั่งละ    ก็เล่าสู่กันฟังนะคร้าบบบบ   Grin Cheesy
Lex
พนักงานขาย
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 08:26:24 »

dell ก็ทนทานดีนะคะ
Gummy
Global Moderator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 186

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 09:00:57 »

อันนี้จากที่ใช้จริงนะครับ ผมกับน้องชายซื้อรุ่นเดียวกัน คือ lenovo  y410 (core 2 duo 2.1 g) ใช้มาเกือบปี โดยรวมใช้งานดีครับ ใช้งานอย่างต่ำวันละ 10 ชั่วโมง  (พอดีผมเป็นสมาชิก bitthailand โหลด หนัง dvd vcd เพลง มิวสิควีดีโอ โปรแำกรมคอม เกมส์คอม เกมส์คอนโซล หนังสือ พูดง่ายๆเป็นเว็ปที่รวบรวมทุกอย่างไว้ อยากได้อะไร มีเกือบหมด) เคยมีช่วงนึงเปิดเครื่องเพื่อโหลดหนัง และอื่นๆ ทิ้งไว้ 10 วัน ทำอยู่หลายครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไรท์แผ่น dvd และ vcd มาแล้วเกิน 100 แผ่น ก็ยังok  แต่ตอนนี้มีปัญหานิดนึงตรง ถ้าใส่แผ่น dvd +-rw มันจะไม่ค่อยอ่านแผ่น สงสัยใช้งานมันหนักไปหน่อย ต้องล้างหัวอ่านมั่งละ    ก็เล่าสู่กันฟังนะคร้าบบบบ   Grin Cheesy

ผมก็ชอบแปลงหนังลงแผ่น RW จะได้ไม่ต้องเปลืองแผ่น ดูเสร็จลบทิ้ง แต่หลังๆเมื่อเอาไปเปิดกะเครื่องดีวีดี ปรากฏว่ามันไม่อ่าน ก็ทดลองไรท์ที่ความเร็วต่ำสุดแทนที่จะเป็น 4X ก็จะอ่านได้เหมือนเดิมครับ

อย่างกรณีคุณ jj อาจจะเป็นเพราะแผ่นไม่ใช่เป็นที่เครื่องไรท์ก็ไม่แน่  Undecided
counterspell

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 09:13:49 »

dell มีดีที่ประกันครับ เคยไปเดินถามตามร้านในพันทิพย์ เค้าบอกว่าถ้าเครื่องเสีย เปลี่ยนอะไหล่ฟรีทันที ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหนในประเทศไทย เป็นเวลา 1 ปี
Lenovo ก็คือ IBM ในอดีตครับ แน่นอนว่า ทนคุ้มค่า
ASUS ก็พอใช้ได้ครับ ประกันแบบ Global warranty 24 เดือน
เบนคิว ก็ใช้ได้ดีครับ
Toshiba ก็ใช้ได้ดีครับ
แต่ถ้าจะเอาทนทานต้อง Fujitsu แต่แพงครับ
 แต่ถ้าสนใจหาข้อมูลเปรียบเทียบแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ไปที่นี่ครับ http://www.notebookspec.com/web/
หิรัณย์
Gold Shop.

คะแนนถูกใจสะสม 10

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 09:34:28 »

อยู่ตจว.สำหรับผม เดล คือคำตอบสุดท้ายครับ  Smiley
jjlimmy
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 5

่่

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 09:45:23 »

ขอบคุณคร้าบคุณGummy สำหรับคำแนะนำดีๆครับ +1 จัดปายยยยย ขอบคุณครับ

และก็ขอบคุณ คุณcounterspell อีกคนครับ สำหรับข้อมูลดีๆ   +1จัดปายยยย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2009, 10:10:44 โดย jjlimmy » บันทึกการเข้า
Aon-Optimist
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 11

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:01:20 »

ไปดูรุ่นนี้มาแระ ชอบครับ สีชมพู กะสีขาว สวยมั๊กมาก

Tui
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:06:26 »

Lenovo y510 ยืนยันอีกเสียงครับว่าทนจริงๆ หนักเอา เบาสู้ ไม่เคยงอแง  Grin  โหลด bit  จับใส่ HD media player แล้วต่อ TV  เลิกซื้อแผ่นไปเลยครับ Cheesy  
A Possible
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 41

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:28:01 »

ใช้งานทั่วไป

ดูวัสดุที่นำมาประกอบเป็นหลัก

ข้อต่อจอกับตัวเครื่องดีไหม

พื่นที่ลองข้อมือเวลาพิมพ์ พลาสติก หรือ สแตเลส

ฟันธง โช๊ะๆ ใช้งานไม่เล่นเกมส์ ประมาณ 20,000 บาท

ยี่ห้อเลือกเอาครับ

IBM ที่เปลี่ยนเป็น Lenovo จะมีseries ของมัน หมายถึงรุ่นนะครับ ลองเลือกเอาครับ

http://www.notebookspec.com/web/

โชคดีครับ

ผมใช้ IBM ครับ  แพงแต่ใช้ได้นาน 5+ปี

entom
Gold Shop

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:41:22 »

Cheesyใช้แมคคะ ดีจิงไม่โดนไวรัสเลยค่ะ Cheesy
narong
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 7

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:55:20 »

คำถามกว้างจัง ต้องบอกว่าดีทุกยี่ห้อ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีหลายรุ่น รุ่นท๊อปก็จะมีสเป็คสูง ดีทุกยี่ห้อครับ แต่จับไม่ลงหรือแพงเกินจริง
ควรจะตั้งงบขึ้นมาก่อนว่าประมาณเท่าไร แล้วจึงเทียบหารุ่นของแต่ละยี่ห้อว่ารุ่นใดคุ้มค่าที่สุด ตั้งแต่CPU, Ram HDและอื่นรวมถึงประกัน-ค่าซ่อมหลังประกันอื่นๆ
และมีตัวเลือกเพิ่มในส่วนของระบบปฎิบัติการ (OS) เดี๋ยวนี้ OSX ก็มาแรงไม่น้อยหน้าWin7 ทำให้ตัวเลือกมีมากมายครับ
adisorn
พนักงานขาย
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 12:02:59 »

งบไม่เกิน 20000 /+ ได้นิดๆ ให้ลูกใช้ที่กรุงเทพ คงใช้งานไม่หนัก เพราะไม่อยากให้เล่นเกมส์มาก เดี๋ยวติด
และตอนที่กลับมาบ้านกะว่าจะสอนให้รู้จักการลงวินโดว์ หรือ การโกสต์เอาไว้บ้าง เผื่อฉุกเฉินติดไวรัสครับ  Cheesy
counterspell

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 13:27:33 »

Cheesyใช้แมคคะ ดีจิงไม่โดนไวรัสเลยค่ะ Cheesy
จริงๆแล้วใน Mac OS ก็มีไวรัสนะครับ แต่น้อยมาก เพราะมีคนใช้น้อยน่ะครับ พวกแฮคเกอร์และคนมือบอนต่างๆจึงไม่ค่อยสนใจ เพราะเขียนไวรัสไปแต่สร้างความปั่นป่วนได้เพียงแค่กลุ่มเล็กๆ แถมโอกาสในการกระจายตัวของไวรัสน้อยมากๆ ผิดกับ Windows OS ที่มีคนใช้มากกว่า 90 % ติดกันที ลุกลามไปเร็วมาก สร้างความปั่นป่วนได้เยอะกว่า แต่ตอนนี้แนวโน้มไวรัสใน Mac OS จะมีมากขึ้นเพราะสาวกของ apple มีมากขึ้นครับ ไม่แน่ในอานาคตเราอาจจะเห็นไวรัสใน Iphone ,Ipod touch ก็ได้ครับ เพราะเป็นที่นิยมมากขึ้นเร็วมาก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์