R@nthong.com
01 พฤศจิกายน 2014, 00:44:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการแก้กรรม ลดกรรม  (อ่าน 5850 ครั้ง)
urairat
Gold Shop
พนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 1

« เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 17:26:37 »

วิธีการแก้กรรม ลดกรรม

พระธรรมสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน จ.สิงหบุรี)

ตั้งนะโม 3 จบ ทุกครั้ง (ขอให้พระพุทธเจ้าเป็นพระประธาน)
เพราะบารมีพระพุทธเจ้าเปิด 3 ภพ (โลก) สวรรค์ มนุษย์ นรก เจ้ากรรมนายเวรจะอยู่ภพภูมิไหนก็ตาม เจ้ากรรมนายเวรจะอโหสิกรรมให้ วิธีลดกรรม ให้ตนเอง ได้ผลดีเร็วขึ้น โดยให้อธิษฐานว่า
                  “ลูกได้ทำความดี โดยได้ทำบุญกุศลใส่บาตร/สวดมนต์ไหว้พระ/ปฏิบัติสมาธิภาวนา /ปฏิบัติวิปัสสนาภาวนา ฯลฯ ลูกขอถวายบุญกุศลแก่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอให้พระองค์นำส่งบุญให้ลูกมีเดชปัญญา โภคะ (ความสมบูรณ์) เพื่อจะได้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ทุกภพทุกชาติ ศัตรูหมู่มารหรือหมู่พาล (คือ มนุษย์ เช่น บริวาร ญาติ มิตร คนรับใช้ สามี บุตร ธิดา ทุกภพ ทุกชาติ) ขอให้ได้รับ กุศลผลบุญ นี้ เมื่อได้รับแล้วขอให้อโหสิกรรม ให้ขาดจากกัน ณ เดี๋ยวนี้ บัดนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีบุญบารมีสูงขึ้น ๆ เต็มขึ้น ๆ เพื่อจะได้ช่วยสังคมให้สูงขึ้น และช่วยสร้างคนให้เป็นมนุษย์ เกิดปัญญาทางธรรมมากขึ้นด้วยเทอญ” ให้จุดธูป 3 ดอก กลางแจ้ง สวดนะโม 3 จบ แล้วกล่าวว่าข้าพเจ้าขอขมากรรมต่อเจ้ากรรมนายเวร ศัตรูหมู่มาร หมู่พาล ทุกภพ ทุกชาติ ขอให้อโหสิกรรมให้ขาดจากกัน (กรณีที่ดวงตกมากขอ แผ่บุญ ให้ตนเองให้มาก ๆ ควรสวดอิติปิโสฯ เลยอายุ 1 จบ มีเวลาขอให้ไป ปฏิบัติธรรม ด้วย จะเกิดผลเร็ว ควรแผ่เมตตาให้มาก ๆ 

"Thank You" from 1 Member
Chanel
ความดีเหมือนกางเกงใน มีติดตัวไว้แต่ไม่ต้องโชว์
Gold Shop
เถ้าแก่ร้านทอง

คะแนนถูกใจสะสม 429

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 19:07:53 »

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ
ptm
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 24

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 19:58:27 »

ขอบคุณครับ +1 แต้มครับ
M@Ds Evil
< 没德 無德 缺德 >
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 124

I @M M@D DOG

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 22:03:24 »

Roll Eyesเหอๆ ไม่ทำหรอก แค่ทุกวันนี้ยึดกดไม่เบียดเบียนไค อยู่กะตัวเอง กินเหล้า จบ.... Roll Eyes

<a href="http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf" target="_blank">http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf</a>
" ชั่วอย่างมีรสนิยม รื่นรมย์ในความเลว "
momo2009
พนักงานฝึกหัด
*

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 01:14:28 »

ขอบคุณค่ะ  จะนำไปปฏิบัติค่ะ

คลิปวีดีโอ - คลิปวีดีโอเด็ด ๆ เยอะแยะมากมาย
dada
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 02:37:02 »

อ่านแล้วมีความรู้สึกอยากทำตามนั้นค่ะ  ขอบคุณค่ะ
absolute_tt
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 2

glod shop admin

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 08:10:03 »

Embarrassed ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ  +1 ค่ะ
pyong
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 22

"เป็นผู้ดู ผู้รู้ ไม่ใช่ผู้เป็น"

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 08:29:23 »

สาธุ ๆ ๆ     ขอบคุณครับ   +1

Kasaman

คะแนนถูกใจสะสม 330

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 08:52:42 »

ดี ดี ดี  ขอบคุณครับ +1 นะครับ
Namkin..น้ำขิง
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 329

ความหวังเป็นมูลเหตุแห่งทุกข์

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 09:32:35 »

ขอบคุณมากคับท่าน    Embarrassed

วันดี ดี  จงมีแด่  บุคคลทั่วไ
katty
Gold Shop

หายหน้าเพราะ ไป ไตหาหัวจามอยู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 09:40:20 »

ดีค่ะ เคยไปบวชชีพราม มาแล้ว แต่นานแล้วนะค่ะ ก็ดีค่ะ แนะนำให้ทำกับพ่อพระ แม่พระที่บ้านด้วยนะค่ะ จะทำให้เราไม่ตกอับค่ะ

บุญคุณต้องทดแทน แค้นต้องชำระ แล้วถ้ารักเทอ ล่ะ....... ต้องทดแทนหรือชำระ อย่างไรดี
lerdsak
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 21

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 10:12:50 »

วิธีการแก้กรรม ลดกรรม

พระธรรมสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน จ.สิงหบุรี)

ตั้งนะโม 3 จบ ทุกครั้ง (ขอให้พระพุทธเจ้าเป็นพระประธาน)
เพราะบารมีพระพุทธเจ้าเปิด 3 ภพ (โลก) สวรรค์ มนุษย์ นรก เจ้ากรรมนายเวรจะอยู่ภพภูมิไหนก็ตาม เจ้ากรรมนายเวรจะอโหสิกรรมให้ วิธีลดกรรม ให้ตนเอง ได้ผลดีเร็วขึ้น โดยให้อธิษฐานว่า
                  “ลูกได้ทำความดี โดยได้ทำบุญกุศลใส่บาตร/สวดมนต์ไหว้พระ/ปฏิบัติสมาธิภาวนา /ปฏิบัติวิปัสสนาภาวนา ฯลฯ ลูกขอถวายบุญกุศลแก่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอให้พระองค์นำส่งบุญให้ลูกมีเดชปัญญา โภคะ (ความสมบูรณ์) เพื่อจะได้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ทุกภพทุกชาติ ศัตรูหมู่มารหรือหมู่พาล (คือ มนุษย์ เช่น บริวาร ญาติ มิตร คนรับใช้ สามี บุตร ธิดา ทุกภพ ทุกชาติ) ขอให้ได้รับ กุศลผลบุญ นี้ เมื่อได้รับแล้วขอให้อโหสิกรรม ให้ขาดจากกัน ณ เดี๋ยวนี้ บัดนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีบุญบารมีสูงขึ้น ๆ เต็มขึ้น ๆ เพื่อจะได้ช่วยสังคมให้สูงขึ้น และช่วยสร้างคนให้เป็นมนุษย์ เกิดปัญญาทางธรรมมากขึ้นด้วยเทอญ” ให้จุดธูป 3 ดอก กลางแจ้ง สวดนะโม 3 จบ แล้วกล่าวว่าข้าพเจ้าขอขมากรรมต่อเจ้ากรรมนายเวร ศัตรูหมู่มาร หมู่พาล ทุกภพ ทุกชาติ ขอให้อโหสิกรรมให้ขาดจากกัน (กรณีที่ดวงตกมากขอ แผ่บุญ ให้ตนเองให้มาก ๆ ควรสวดอิติปิโสฯ เลยอายุ 1 จบ มีเวลาขอให้ไป ปฏิบัติธรรม ด้วย จะเกิดผลเร็ว ควรแผ่เมตตาให้มาก ๆ 

สาธุ สาธุ  +1 ให้คับ
kongkongkong

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 12:25:35 »

ขอบคุณครับ
nammy
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 12:32:56 »

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ
kxb3127

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 12:58:01 »

แ้ก้กรรม-ลดกรรม คงเป็นแค่คำพูดย้อมใจ ซึ่งในทางตรรกะแ้ล้วคงเป็นไปไม่ได้   ถ้าแก้กรรมได้-ลดกรรมได้ โลกนี้คงจะไม่น่าอยู่แล้ว   แต่ถ้าทำแต่ความดีไปเรื่อยๆ นี่ผมว่าดีกว่าจะเอาเวลาไปคิดแก้กรรม-ลดกรรมนะครับ  เผื่อว่าความดีที่เราสะสมไว้อาจจะช่วยให้กรรมในอดีตวิ่งตามเราไม่ทันอะครับ  Roll Eyes
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์