R@nthong.com
03 กันยายน 2014, 13:58:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะยมเชื่อม.....แม่เอ๊ยยยยยย(อาวเอี้ยงฮง...ชวนชิม อิอิ)  (อ่าน 24986 ครั้ง)
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 958

« เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:19:03 »

จั่วหัวเป็นแม่ค้า ตะโกนขายของที่ท่าพระจันทร์ ก็ช่วงนี้ เหลือบตาไปมองต้นมะยมหน้าบ้าน ออกลูก
เต็มต้น จนกิ่งโน้ม มองไปมองมาหลาย ๆ วันก็เสียดาย หลังจากใส่บาตรพระตอนเช้าแล้ว ก็ได้แต่
เหล่ ๆ ตามองมะยม สองสามปีก่อน ออกมาไม่มาก เลยเก็บมาเขวี้ยงเล่น กินก็กินไม่ไหว เปรี้ยว
เหลือหลาย แม่ยายก้อ มีมาเก็บไปตำกินบ้าน แต่รอบนี้ เยอะจัดจริงๆ ครับ เลยไปค้น ๆ ในเวบว่า
มีทางเอาไปทำอะไรได้บ้าง ก็ได้ผลครับ  หวยมาออกที่มะยมดอง กะมะยมเชื่อม อย่ากระนั้นเลย
ลองทำดูซักตั้ง เผื่อได้ ของมาวางขายในร้านทองเพิ่ม นอกเหนือจากลุ้นราคา futures กะ chat
ให้หมดไปวัน ๆ

เริ่มจากเก็บมะยมมาล้างฝุ่นให้สะอาดครับ เม็ดเล็ก ๆ ก็เก็บทิ้งไป เม็ดที่โดนแมลงเจาะหรือหนอนไช
ก็ทิ้ง  ๆ ๆ ๆ เหลือแต่เม็ดอวบ ๆ สวย ๆ ล้างน้ำให้สะอาด เอามาเกลี่ย ๆ บนถาด หยิบเอาไม้ตีพริก
ก็สากน่ะครับ สากไ้ม้นะ คลึง ๆ เม็ดมะยมพอให้ผิวแตก ๆ มีน้ำซึม ๆ ออกมาบ้างเปนใช้ได้ ก็เอามา
ใส่ชามเทน้ำปูนใสลงไปแช่ไว้ แต่เช้าเลย ระหว่างวัน ไม่ต้องทำอะไร ไปขายของ ตามปรกติ

พอเย็นปิดร้านเรียบร้อย ก็เอาชามสะเตนเลส มาตั้งเตาหัวเล็กสุด ใส่น้ำลงไปนิดหน่อย ตามด้วยโซเดียม
คลอไรด์ สงสัยละสิ ก็ไอ้ที่คุณแม่บ้านเอาไปโรยไข่ให้คุณพ่อบ้านตอนเช้า ๆ น่ะครับ (อย่าตอบว่าแป้ง
แบบรายการแม่บ้านสมองไวล่) ลงไปนิดหน่อยประมาณ ครึ่งช้อนกินข้าว ตามด้วยน้ำตาลทราย ขาว ขอย้ำ
ขาวนะครับ เพื่อจะได้สีที่สวยงามไม่คล้ำ ลงไปสักแปดขีด แล้วคน ๆ ๆ ให้ละลายบนเตา

"Thank You" from 3 Members
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2009, 09:34:36 โดย Gummy » บันทึกการเข้า
tainuki
VIP
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 141

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:22:00 »

พักต้มจับฉ่ายแล้วเหรอครับ

ผอ. เจนภพ

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:24:26 »

ระหว่างที่คนบ้าง รอให้น้ำเชื่อมเดือด ก้อ ล้างมะยมอีกรอบ เทน้ำปูนใสที่แช่ไว้ทิ้ง ล้างให้สะอาดสักสองรอบ
พักไว้ในชาม รอน้ำเชื่อมร้อนจนเดือด น้ำตาล และเกลือละลายดีแล้ว ก้อบรรจง โกยมะยมลงชามน้ำเชื่อมที่
กำลังได้ที่ครับ

หลังจากนั้นก้อรอจนเดือดอีกรอบ ก้อหรี่ไฟ ปล่อยให้เคี่ยวไปเรื่อย ๆ คอยกดเม็ดที่ลอยลงไปในน้ำเชื่อม หรือคน
ตักข้างล่างเปลี่ยนขึ้นมาข้างบนบ้าง แต่อย่าบ่อยล่ะ เดวเละหมด ใจเย็น ๆครับ  นี่น้ำเชื่อมเดือดละ

ผอ. เจนภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:32:05 »

ปล่อยให้เวลาผ่านไปช้า ๆ จาก นาที ก็กลายเป็น สามสิบนาที ก็เริ่มปรากฎ ผล

มะยมจะเริ่มใส สีจะเริ่มเข้ม อย่าสนใจ เคี่ยวต่อไปเรื่อย ๆ สี่ห้านาทีก้อ คนพลิกเอาข้างล่างขึ้นมาที
เบา ๆ นะครับ เดวเละกลายเปนมะยมกวนไปซะเปล่า ๆ จนได้แบบนี้

ยังครับ ไม่หนำใจ เอาอีก เคี่ยวต่อไปอีก

จนได้ที่เห็นว่า เม็ดใสฉ่ำทั่วเม็ด เริ่มออกแดงระเรื่อแล้ว ก็ จัดการ ราไฟ ตักเอาเม็ดออกมาพักไว้ที่หม้อ
แยกน้ำแยกเนื้อ

ผอ. เจนภพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:35:09 »

น้ำเชื่อมที่เหลือ อย่าทิ้งนะครับ ของอร่อยเลย จัดการ ทุบน้ำแข็งใส่แก้ว ตักน้ำเชื่อมใส่สักสองช้อนกินข้าว
เติมด้วยน้ำเย็นให้เต็มแก้ว คนให้เข้ากัน จะได้น้ำมะยม หวานเปรี้ยวเค็มปะเล่ม ๆ อร่อยมาก ๆ ขอบอก จิบ
เล่น ๆ เย็นชื่นใจ ส่วนเม็ดมะยมที่เชื่อมและทิ้งให้เย็นแล้ว ก็เปนแบบนี้ครับ

มาครับ มาหยิบไปกินกันคนละเม็ดสองเม็ด ไม่ต้องเกรงใจป๋มครับ กินรอ ทองขึ้น ฮ่าฮ่าฮ่า
ผอ. เจนภพ

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:37:33 »

แถมอีกนิด เอารูปในห้องครัวมาอวด ครับ

*/\*
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 2

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:40:27 »

พ่อครัวหัวป่า...ไม่ใช่เก่งแต่จับฉ่ายครับ...มะยมเชื่อมก็ยังไหว....ฮาฮาฮา Grin Grin

สวัสดีครับเฮียอาว เฮียGummy  อาเฮีย- อาซ้อ ทุกท่าน ค้าขายร่ำรวย..สุขภาพแข็งแรงครับ
L-E-N-G
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 22

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:40:58 »

น้ำลายไหลลลลลลล........ Roll Eyes
คุณแม่น้องเนย
คณะที่ปรึกษาอาวุโส
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:42:31 »

น้ำยายไหยเยยป๋า นึกไม่ถึงว่าจะน่ากินขนาดนี้ ทั้งมะยมเชื่อม ทั้งน้ำมะยม ขอทั้งคู่เลยนะป๋า เคี๊ยกๆๆๆๆๆ Grin Grin
แอล

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 20:52:16 »

ขอบคุฌคับเก่งมากคับ สมช ใหม่คับ
voyager
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 1

time's for change .....

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 21:11:09 »

ถูกจายยยย +1 ให้ปร๋า คร่าๆๆ  Grin Grin Grin

เศษธุลีในจักรวาล
sPiKe
VIP
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 22:06:25 »

ที่บ้านก็เคยทำกินค่ะ มะยมที่ปลูกไว้มันออกมาเยอะมากเลยจัดการทำมะยมเชื่อมค่ะ อร่อยมาก คิดถึงจังอยากกินอีก ขอเฮียอาวกินดีกว่า แต่ที่บอกว่ากินรอทองขึ้นแค่กะละมังเดียวจะพอมั้ยค่ะ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed  ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ

แอล

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 22:19:34 »

อยากหัดพิมพ์เลยเข้าทุกเวบ
KhunPoo01
Not all that glitters is gold.
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 11

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 23:45:56 »

ขอบคุณค่ะ เห็นแล้วไม่รู้จะพูดว่ายังไงดี +1ไปเลยแล้วกันนะป๋าอาว  เก่งได้ทุกเรื่องเลยนะเนี่ย
ป.ล.
ขอชมว่าครัวสะอาดมากกกกกกกกกกกกกกกกกก สงสัยต้องไปเปลี่ยนกระเบื้องครัวเป็นสีขาวมั่ง Smiley  ของที่บ้านแขกไปใครมาก็ชมแล้วว่าครัวสะอาด มาเห็นครัวของป๋าต้องยกรางวัลชนะเลิศแบบขาดลอยให้เลยค่ะ หม้อกับชามสเตนเลสเนี่ยเงาวับเลย นับถือๆ

สวัสดีค่ะ...คุณบุคคลทั่วไ

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง ทำใจให้กว้าง วางให้เป็น เย็นสบาย ไร้มลทิน สิ้นเวรสิ้นภัย
pippo
พนักงานขาย
**

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 00:53:03 »

น่ากินๆๆ

แต่ทำไม สีไม่แดงๆ เหมือนตามร้านละครับ

แล้วมะยม ดองอ่ะคับ มีต่อ ไหมเอ่ยยย

จะได้ ไปทำบ้างงง

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์