R@nthong.com
28 สิงหาคม 2014, 14:14:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ปัญหาของอัลเบิรท์ ไอสไตน์ ที่น้อยคนจะรู้คำตอบ  (อ่าน 17467 ครั้ง)
BABYGOLD
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

~~จังงัง ณ หน้าทอง~~

« เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 14:07:47 »

โจทย์ข้อ 1 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

>>เป็นโจทย์ปัญหาของ อัลเบิร์ท ไอสไตน์
>>นักวิทยาศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ของโลกเรา...และว่ากันว่ามนุษย์ทั้งโลก 98%
>>ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้
>>แหม...แบบนี้มันท้าทายว่าเราจะเป็น 2
>>เปอร์เซนต์ที่ตอบได้หรือเปล่า...มาลองทำดีกว่า
>>
>>เรื่องมีอยู่ว่ามีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน
>>แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คน ต่างกัน 5 ชนชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน
>>สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยง*ต่างชนิดกัน ดังนี้

>>1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
>>2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
>>3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
>>4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
>>5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
>>6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
>>7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
>>8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
>>9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
>>10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
>>11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับของที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
>>12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
>>13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Vogue
>>14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
>>15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำส้ม

>>คำถาม....... ใครเป็นคนเลี้ยงปลา?

---------------------------------------------

โจทย์ข้อที่ 2 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

หลังจากแก้โจทย์ปัญหาข้อแรกกันไปแล้ว แล้วได้คำตอบออกมาแล้ว คงจะไม่ยากนะ มาดูโจทย์ข้อที่ 2 กันดีกว่า 98% ของคนบนโลกนี้ยังทำไม่ได้ แล้ว 2% แหละจะเป็นเรามั้ย

2. มีห้องสี่เหลี่ยมมุมฉาก (มันบี้ไม่ได้นะ ไม่ต้องพยายามบี้ห้อง) เช่น ห้องนอน (กว้าว * ยาว*สูง) อยู่ห้อง หนึ่ง และในห้องนี้มีมดอยู่ตัวหนึ่ง ซึ่งอยู่มุมซ้ายบน จงหาเส้นทางที่มดจะเคลี่อนที่ได้สั้นที่สุด ที่จะไปถึงมุมขวาล่าง ที่อยู่ทะแยงกันและคนละด้านกันนะครับ

อธิบายเพิ่มเติมโจทย์-สมมุติว่าคุณไปยืนกลางห้องสี่เหลี่ยมห้องหนึ่งและหันหน้าเข้ากำแพงด้านใดด้านหนึ่ง แล้วมองไปข้างหน้าที่ซ้ายมือบนมีมดอยู่ตัวหนึ่งกำลังจะเดินไปที่มุม (มองไปข้างหลังขวามือ) ขวาล่าง
-มดบินไม่ได้
-ห้องสี่เหลี่ยมแบบไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็น สีเหลี่ยมจตุรัส

------------------------------------------------

3. มีถุงทองอยู่ทั้งหมด 12 ถุงซึ่งแต่ละถุงจะมีทอง อยู่ และใน 12ถุงนี้ มีถุงนึงที่เป็นทองปลอมทั้งถุงโจทย์ข้อที่ 3 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

(เหรียญทองจริง หนัก = 10 g ,เหรียญทองปลอมหนัก = 9 g )

จะต้องชั่งน้ำหนักอย่างน้อยที่สุดกี่ครั้ง ถึงจะรู้ว่า ถุงไหนเป็นของปลอม
-จำนวนเหรียญทองในแต่ละถุงไม่เท่ากัน
-ชั่งด้วยเครื่องชั่งแบบไหนก็ได้
-การชั่งไปแล้วค่อยๆ นำเหรียญออกหรือเพิ่มถือว่า เป็นการชั่งครั้งใหม่

--------------------------------------------------------------

โจทย์ข้อที่ 4 ของอัลเบิร์ท ไอสไตน์

เคยเล่นเกมส์ 24 หรือเปล่า คล้าย ๆ กับ เกมส์ 180 ไอคิว คือ มีตัวเลขโดดมา 4 ตัว ในที่นี้ คือ 1 , 4 , 5 , 6 ใช้ได้เฉพาะ บวก,ลบ,คูณ,หาร ทำยังไงให้ได้ 24
เช่น 2 , 7, 7 , 1 ทำให้ได้ 24 คือ 7*7 = 49 เอาไป ลบ 1 ได้ 48 แล้ว หาร 2 ได้ 24 ครับ

------------------------------------------------

โจทย์ข้อที่ 5 ของอัลเบิร์ท ไอสไตน์

มีเพื่อนอยู่ 3 คนไปกินข้าว พอกินเสร็จ ก็เรียกพนักงานมาเก็บเงิน ทั้งหมด 25 บาท เพื่อน 3 คน ก็เลยควัก แบงค์ 10 คนละใบ รวมกันได้ 30 บาท ที่นี้ พอจะหารมันหารไม่ลงตัว กัน พนักงานก็เลยเสนอว่า "เอางี้นะครับ เงินทอน 5 บาท พี่เอาคืนกันไปคนละ 1 บาท แล้ว อีก 2 บาท ทิปให้ผม"

ขณะที่กำลังเดินทางกลับ มีเพื่อนคนนึงคิดขึ้นมาว่า เฮ้ย เราออกกันไป 9 บาท สามคน ก็ 27 บวกกับ เงินทิป 2 บาท มันก็ได้ 29 แล้ว หายไปไหน บาทนึงว่ะ!!
ถามว่า เงินหายไปไหน 1 บาท

ไม่มีเฉลยนะหาผู้รู้มาตอบหน่อย

Undecided Undecided Undecided

"Thank You" from 2 Members

การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ ไม่มีการวิเคราะห์ใดๆ ที่ให้ผลแม่นยำ 100% มั่นฝึกฝนเคล็ดลับวิชา เอาชนะความโลภให้ได้เสมอ
Spartan
พนักงานขาย
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 14:31:12 »

ตอบข้อ1  ก่อนนะครับ  ยังไม่ว่างคิดข้ออื่น   ตอบว่าชาวเยอรมัน  ถูกป่าว Cheesy
Liverjack

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 14:55:23 »

ตอบข้อ1  ก่อนนะครับ  ยังไม่ว่างคิดข้ออื่น   ตอบว่าชาวเยอรมัน  ถูกป่าว Cheesy
ตอบชาวเยอรมัน เหมือนกันครับ หลังจากคิดมา 7 ปีกว่า 555+ ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าครับ  Embarrassed Embarrassed
Becky

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 14:56:01 »

ทั้งหมดเป็นทริก กับดักทางจิตใจครับ
แต่ละข้อจะมีลูกเล่น ที่หลอกใจคุณ

^_^

ยกตัวอย่างครับ ข้อแรก
โดยรวมแล้วใช่ครับ ชาวเยอรมันยังว่าง ไม่ได้ระบุว่าเลี้ยงสัตว์อะไร
แต่โจทย์ก็ไม่ได้บอกว่ามีสัตว์เลี้ยงแค่ 5 ชนิด และจำเป็นต้องมีคนเลี้ยงปลา
และโจทย์ก็ไม่ได้บอกว่า คนที่เลี้ยงสัตว์อื่นแล้ว จะเลี้ยงปลาด้วยไม่ได้
ฉะนั้นใครๆก็เลี้ยงปลาได้ครับ

ข้อ 2 นี่ง่ายมากครับ อย่าติดทฤษฎีนะครับ นึกภาพในหัวเอาเลย

ข้อ 3 ต้องมีทริกการคิดเล็กน้อย รวมกับอ่านและตีความโจทย์ดีๆ ชั่งแค่ทีเดียวครับ

ข้อ 4 นึกถึง สมการสมัยคุณเรียน ม.ต้นครับ ต้องตั้งสมการในกระดาษนะครับ คิดลอยๆแก้ยากครับ

ข้อ 5 มีคนเอามาเล่นแล้ว รื้อของเก่าดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2009, 15:00:36 โดย Becky » บันทึกการเข้า
serendipity
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 6

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 13:15:38 »

โอ้ย อยากรู้คำตอบจัง ใครก็ได้งับ ช่วยหาคำตอบที Cry Cry
glife99
VIP
พนักงานฝึกหัด

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 14:46:36 »

ข้อ 1 ขี้เกียจคิด เลยคิดง่ายๆ เลยว่า บ้านไหนจะเลี้ยงปลาก็ได้ อย่างที่คุณ Becky เขียนไว้
ข้อ 2 อ่านแล้ว นึกภาพไม่ออก ไม่เข้าใจโจทย์ แหะ ๆ งง ใช่ปัญหาเชาว์นิด ๆ รึป่าว
ข้อ 3 ขี้เกียจคิดอีกน่ะแหละ อยู่วงการร้านทองอยู่แล้ว ตอนแรกก็ดู ๆ ทองก่อน ไม่จำเป็นต้องชั่งเลยด้วยซ้ำ จะชั่งก็ต่อเมื่อไม่แน่ใจง่ะ ขอตอบไม่ชั่ง ฮิ ฮิ
ข้อ 4 เป็นโจทย์ที่แก้ง่ายที่สุด ตรง ๆ ไม่อ้อมค้อม ใช้หลักคณิตศาสตร์นิดเดียวเอง
ข้อ 5 คิดว่ารู้คำตอบนะว่าอยู่ไหน แต่ไม่รู้ว่าถูกรึป่าว
WaitMan
รองผู้จัดการ

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 18:22:03 »

1. ตัวแปร 25 ตัว แต่ให้ข้อมูล15ตัวท่านอยากตอบอะไรก้อคงได้
2. บ้านมีไม้พลาดทะแยงจากมุมซ้ายบนมามุมขวาล่าง(โจทย์ไม่ได้ห้ามไว้)
3. 6
4. ผมตอบไม่ได้ครับ โง่ไปป่ะครับ แต่ถ้ามันยกกำลังได้ด้วยคงไม่ยากนะ
5. มันไม่หาย 25+1+1+1+2 > 28 + 2(โจทย์เน้นเลข 27ทำให้งง)

Cheesy Grin Angry Huh Undecided Cry
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 953

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 20:03:40 »

ข้อนี้พอจะคิดในใจได้

---------------------------------------------

โจทย์ข้อที่ 2 ของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

หลัง จากแก้โจทย์ปัญหาข้อแรกกันไปแล้ว แล้วได้คำตอบออกมาแล้ว คงจะไม่ยากนะ มาดูโจทย์ข้อที่ 2 กันดีกว่า 98% ของคนบนโลกนี้ยังทำไม่ได้ แล้ว 2% แหละจะเป็นเรามั้ย

2. มีห้องสี่เหลี่ยมมุมฉาก (มันบี้ไม่ได้นะ ไม่ต้องพยายามบี้ห้อง) เช่น ห้องนอน (กว้าว * ยาว*สูง) อยู่ห้อง หนึ่ง และในห้องนี้มีมดอยู่ตัวหนึ่ง ซึ่งอยู่มุมซ้ายบน จงหาเส้นทางที่มดจะเคลี่อนที่ได้สั้นที่สุด ที่จะไปถึงมุมขวาล่าง ที่อยู่ทะแยงกันและคนละด้านกันนะครับ

อธิบายเพิ่มเติมโจทย์-สมมุติ ว่าคุณไปยืนกลางห้องสี่เหลี่ยมห้องหนึ่งและหันหน้าเข้ากำแพงด้านใดด้านหนึ่ง แล้วมองไปข้างหน้าที่ซ้ายมือบนมีมดอยู่ตัวหนึ่งกำลังจะเดินไปที่มุม (มองไปข้างหลังขวามือ) ขวาล่าง
-มดบินไม่ได้
-ห้องสี่เหลี่ยมแบบไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็น สีเหลี่ยมจตุรัส

คำตอบเท่ากับ Sqrt(กว้าง2 + ยาว2) + สูง

เหตุผล มดสามารถเดินเปนเส้นทะแยงมุมจากผนังด้านหนึ่งไปยังมุมอีกมุมหนึ่งได้ ซึ่งจะสั้นที่สุด ดังนั้น ความยาวของเส้นทะแยงมุมจึงเท่ากับ สะแควรูทของ ด้านประกอบมุมฉากยกกำลังสอง หรือ สะแควรูทของกว้างกำลังสอง + ยาวกำลังสอง แล้วบวกด้วยระยะื่ื่ืทางของความสูงของห้อง ครับ
superkai

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 00:01:51 »

1. ตัวแปร 25 ตัว แต่ให้ข้อมูล15ตัวท่านอยากตอบอะไรก้อคงได้
2. บ้านมีไม้พลาดทะแยงจากมุมซ้ายบนมามุมขวาล่าง(โจทย์ไม่ได้ห้ามไว้)
3. 6
4. ผมตอบไม่ได้ครับ โง่ไปป่ะครับ แต่ถ้ามันยกกำลังได้ด้วยคงไม่ยากนะ
5. มันไม่หาย 25+1+1+1+2 > 28 + 2(โจทย์เน้นเลข 27ทำให้งง)

Cheesy Grin Angry Huh Undecided Cry

คำตอบข้อ5เหมือนคุณwaitmanบอกครับ ในเมลล์มีเฉลยแล้ว เรื่องราวมันทำให้คนเรางง เงินทอนซ้ำกับค่าทิป
Scenery
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 40

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 00:32:49 »

1. Undecided
2.เดาเอา
Sqrt[(Z2+(0.5X)2)]+Sqrt[(Y2+(0.5X)2)]
X=กว้าง Y=ยาว Z=สูง
3.โจทย์ไม่เคลียอ่ะ แต่ละถุงมีกี่เหรียญก็ไม่รู้
4. Undecided
5.ไม่มีอะไรเลย 25 + 2 = 9+9+9

ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 953

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 05:41:18 »

เปลี่ยนใจในคำตอบ เพราะว่า ฝั่งความสูงไม่ต้องเดิน ตัดใจปล่อยขาทั้งหกไม่ให้เกาะผนังก้อร่วงแปะมาที่พื้นแร้ว สรุปว่า เดินทะแยงไปมุมเดวก็จบ หรือเขียนเปนสมการได้ว่า sqrt(กว้าง2 + ยาว2) Grin Grin
glife99
VIP
พนักงานฝึกหัด

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 08:29:40 »

ขออภัย ข้อ 4 คิดไม่ออก ตอนแรกนึกว่าใช้ยกกำลังได้ ก็เลยว่าง่าย พอเห็นทู้ถัดไป เลยอ่านโจทย์ใหม่ อ๋อ ให้ใช้ได้แค่ บวก ลบ คูณ หาร แล้วใช้ ! ได้ปะเนี่ย

โจทย์ มดสนุกดี
อ่านพอเข้าใจแล้ว  ขอตอบว่า ตอนแรกมดอยู่ซ้ายบน ก็ให้มดก็เดินจากที่สูงไปที่ต่ำ หรือ ตกลงมาเลยก็ได้ จะได้ไปอยู่มุมซ้ายล่าง จากนั้นเราก็หันหลังกลับไปอีกด้านหนึ่งซะเอง ทีนี้มดก็อยู่มุมขวาล่างของเราแล้วล่ะ  ดังนั้นเส้นทางที่สั้นที่สุด ก็คือ ความยาวของด้านส่วนสูงของห้องนั้นเอง

ปล. ( ตอนแรกกะให้มดอยู่กับที่เองซะด้วยซ้ำ  แล้วให้ตัวเองที่อยู่กลางห้อง ตีลังกากลับหลัง แหะ ๆ  โดยถือว่า ปลายเท้าเป็นด้านล่าง  ส่วนหัวเป็นด้านบน )
totoro
พนักงานขาย
**

หนูเมย์ เดินหลงทางซะแล้ว T_T

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 09:11:48 »

ข้อ 4 ..ต้องมีการหาร ใช้เศษส่วนด้วย  Wink
เป๋าเป่า+ผิงผิง
Gold Shop
พนักงานขาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 09:57:18 »

ข้อ สี่ คิดได้ ใกล้เคียงสุด 24.2 ไม่รู้ทำไงใครเฉลยที่หัวจะแตกแล้ว
จูกัดเหลียง
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 10

อุปสรรคคือบททดสอบของชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 10:44:12 »

ข้อ สี่ คิดได้ ใกล้เคียงสุด 24.2 ไม่รู้ทำไงใครเฉลยที่หัวจะแตกแล้ว
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์