R@nthong.com
31 สิงหาคม 2014, 03:27:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีแก้ปัญหา โน๊ตบุ๊ค เข้ามาช่วยทีนะคับ  (อ่าน 4307 ครั้ง)
surway
พนักงานฝึกหัด
*

คะแนนถูกใจสะสม 0

« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 14:04:51 »

เอ่อ สวัสดีคับ

พอดี โน๊ตบุ๊คผมหน่ะคับ เวลาเล่นเว็ปไปเรื่อยๆ เล่นไปๆ พอเล่นไปซักพัก เน็ตก็ไม่เดิน  ก็เลยรอซักพักมานก็ไม่เดิน  แต่พอเล่น คอมตัวแม่ กลับเดิน 

แล้วผมกะจะ รีสตาร์ทโน๊ตบุ๊ค ก็เลยปิด page แต่ละหน้า  พอปิดหมดแล้ว  กดรสตาร์ท พอกดแล้ว รอซักพัก แต่มันไม่ยอมรีสตาร์ท ให้

ผมเลยต้องกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้ เพื่อให้มันปิด

ผมจึงอยากจะขอวีธีแก้ไขหน่อยครับ เป็นบ่อยมากๆๆ

ขอบคุนคับ Sad Sad Sad Sad Sad
"Thank You" from 1 Member
หิรัณย์
Gold Shop.
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 10

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 14:10:14 »

เอาเบื้องต้นก่อน เดาว่าน่าจะเป็นไวเลสแล้ว ให้คลิ๊กขวาที่ไอค่อนไวเลส สั่งรีแพร์ ซะ น่าจะแก้ปัญหาได้  Grin
★ⓅⒽⓄⒺⓃⒾⓍ★

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 14:28:44 »

อยากช่วยนะ แต่โน๊ตบุ๊คของเราเสียทีไร กดมั่วไป มั่วมา ก็ใช้ได้ทุกที เฮ้อ...เราก็ไม่รู้จะช่วยนายยังงัยเหมือนกัน... Sad
mr.bean
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 106

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 16:04:53 »

format แล้วลงใหม่
Patro
Gold Shop
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 2

ถ้าคนไทยไม่รักกัน ประเทศชาติจะเข้มแข็งได้อย่างไร

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 22:12:17 »

1. อาจจะเป็นไวรัส เช็คไวรัสหรือยังครับ
2. มีโปรแกรมเปิดดาวโหลดไว้หรือเปล่า พวกโปรแกรมบิต หรือดาวโหลดเมล์
3. วายเลส อยู่ตำแหน่งเดิมหรือเปล่า หรือว่าใช้งานในที่ๆห่างจาก access point มากกว่าปกติ สัญญาณอาจเบา
4. ตอนใช้งานเครื่องมีอาการค้างๆ นานๆหรือเปล่า อาจจะเป็นจาก ฮาร์ดดิสทำงานไม่ค่อยดีแล้ว สังเกตจะมีเสียงฮาร์ดดิส ดังเป็นระยะ

ข้อมุลที่ให้มาค่อนข้างกว้าง ตอบให้ตรงจุดคงจะยากครับ ต้องสังเกต ทดสอบ ในขณะใช้งานไปด้วย
เช่น ตอนที่ใช้งานไม่ได้ ปิงเครื่องเร้าเตอร์ได้หรือเปล่า เิปิดเอกสารธรรมดาไม่ได้ผ่านเน็ตเวิร์คไ้ด้มั๊ย ช้าหรือเปล่า
และน่าจะลองเปิด ทาสแมนเนจเจอร์ดูว่ามี process อะไรใ้ช้งานมากๆหรือเปล่า เรารู้จัก process นั้นมั๊ย
หรือเปิด log ดูว่ามันแจ้งอะไรพอให้สังเกตได้บ้างหรือเปล่า

โน็ตบุคก็เหมือน พีซีหนะแหละครับ ต่างกันนิดหน่อยเรื่องอุปกรณ์ที่ใช้ เช่น สัญญาณวายเลส ที่พีซีอยุ่กับที่ สัญญาณเหมือนเดิม  ฮาร์ดดิส พีซีอยู่กับทีไม่ค่อยเสี่ยงเรื่องกระทบกระเทือน

หากงงมากๆก็ส่งช่างนะครับ ถ้าต้องเริ่มต้นไกลก็จะช้าหน่อยกว่าจะแก้ปัญหาได้ แต่อย่าลืม backup ข้อมูลให้ครบถ้วนพร้อม ลบข้อมูลส่วนตัวก่อนส่งด้วยนะครับ
โชคดี..

เกลียดกันมันง่าย รักกันมันยาก
pentor2000
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 61

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 23:18:59 »

ถ้ายังอยู่ในระยะเวลาประกัน เอาเข้าศูนย์ เลยคับป๋ม   Cheesy  แต่ถ้าหมดประกันแล้วก็ format  ลง window ใหม่  เป็นคำตอบสุดท้ายคับ   Roll Eyes

ท้อเป็นถ่าน ผ่านเป็นเพชร
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 953

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2008, 10:41:22 »

ผมเดาว่าเครื่องร้อน แร้วมีปัญหาครับ
mr.bean
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 106

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2008, 22:55:24 »

เฮียลบโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออกจากเครื่อง แล้วก็หมั่นใช้ disk cleanup , Disk defragment แล้วก็อย่าเข้าพวกเว็ปอโคจรครับ Cool
my Happiness is missing you everyday
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 22

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2008, 23:11:52 »

น่าจะบอกองค์ประกอบของเครื่องด้วยนะ ว่าใช้ รุ่นไหน ซีพียู แรม ฮาร์ดดิส(บอกความจุและส่วนที่เหลือเนื้อที่)
ใช้บราวเซอร์ของอะไร ลองใช้บราวเซอร์ ตัวอื่นบ้างหรือยัง วินโดวส์อะไร ขณะใช้งานมีโปรแกรมอะไรที่ใช้อยู่ด้วย
หลายๆอย่าง ต้องเล่าให้ละเอียดเหมือนตอนไปหาหมอ บอกไม่ละเอียด หมอก็ให้ยาไม่ถูกเหมือนกันนะ  Smiley Smiley
₡a$i₦o €Gold₦oMic
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 642

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008, 00:28:42 »

ผมว่าถ้าไม่ได้เห็นเอง  ไม่รู้จะช่วยไงอะครับ

เวลาเพื่อนผมโทรถามทางโทรศัพท์ผมก็งงเหมือนกันครับ  แต่พอไปดูให้ก็แก้ให้ได้

ไงส่งทางร้านที่ซื้อมา  หรือหาช่างแถวบ้าน  หรือศูนย์คอมแถวบ้านก็ดีครับ

GodZiraJung
Gold Shop

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008, 01:34:24 »

ผมเดาว่าเครื่องร้อน แร้วมีปัญหาครับ
คิดเหมือนกันเลยครับ จากประสบการณ์ใช้งานเอง Cool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์