R@nthong.com
18 เมษายน 2014, 09:58:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระหลวงปู่ทวด  (อ่าน 22697 ครั้ง)
birdcivil
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 20:21:08 »

ท่านอาจารย์ครับร้านที่ท่านอาจารย์แนะนำนะ

ต่อรองราคาได้แค่ไหนครับ  สมมุติว่าเค้า เปิดมา 35000  หลวงพ่อปานไก่สามเส้น ต่อได้ซักประมาณเท่าไร

แล้วถ้าบอกว่าอาจารย์แนะนำมาจได้พิเศษอีกหรือป่าวครับ

อยากรู้จะได้ต่อราคาถูก      Shocked Shocked Shocked
agito
VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 01:56:44 »

ท่านอาจารย์ครับร้านที่ท่านอาจารย์แนะนำนะ

ต่อรองราคาได้แค่ไหนครับ  สมมุติว่าเค้า เปิดมา 35000  หลวงพ่อปานไก่สามเส้น ต่อได้ซักประมาณเท่าไร

แล้วถ้าบอกว่าอาจารย์แนะนำมาจได้พิเศษอีกหรือป่าวครับ

อยากรู้จะได้ต่อราคาถูก      Shocked Shocked Shocked

ต้องลองคุยดูเองนะครับ  ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียด้วยน้า

โดยส่วนใหญ่พวกขายพระแท้จะไม่ค่อยลดเยอะหรอกครับ

เพราะต้นทุนเค้าก็มาสูง  ง่ายๆ  ลองเช็คราคา+สภาพพระกับที่อื่นดูก่อนก็ได้

ถ้าร้านที่ผมแนะนำถูกกว่าก็ซื้อ  แต่ถ้าไม่  ก็ผ่านดีกว่าจ้า  Grin
birdcivil

« ตอบ #47 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 17:39:33 »

อาจารย์ครับขอถามว่า

ถ้าพระมีการแต่ง ใหม่ หยอดดินใหม่ จะทำให้กรรมการไม่รับเข้างานประกวดหรือครับ  สงสัยจัง
agito
VIP

« ตอบ #48 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 00:04:46 »

อาจารย์ครับขอถามว่า

ถ้าพระมีการแต่ง ใหม่ หยอดดินใหม่ จะทำให้กรรมการไม่รับเข้างานประกวดหรือครับ  สงสัยจัง

อย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ  อายเค้า มีคนอ่านเยอะ ผมละอายใจตัวเอง  ความรู้แค่หางอึ่ง  Sad

เค้าเรียกว่าซ่อมครับ  ถ้าพระซ่อมแต่แท้  กรรมการรับเข้างานนะ  แต่จะติดรางวัลหรือเปล่าอีกเรื่องนึง Undecided

แต่ถ้าซ่อมแบบเนียนๆแล้วพระสวย  อาจมีรางวัลกลับบ้านน้า  ไม่ใช่กรรมการไม่เก่ง  เพียงแต่ว่า

ต้องดูพระหลายองค์ทำให้ขาดความละเอียดไปบ้าง  แต่ถ้าตีซื้อขายโดนเช็คละเอียดแน่ๆครับ Smiley
birdcivil

« ตอบ #49 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 12:08:54 »

มีแต่คนบอกว่าหลวงปู่ทวดน่าเก็บมากๆ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากอะไรดี

พิมท์ไหน ผง หรือ โลหะ จะเป็น เหรียญ ยังงงอยู่   Smiley Smiley
DaviS

« ตอบ #50 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 13:51:42 »

เพิ่งเริ่มสะสมเช่นกัน คิดว่าเริ่มจากเหรียญก่อน ดูง่ายกว่าเนื้อว่าน
ถ้าตามหลักการดู ศึกษาพระเครื่อง ที่อ่านจากหนังสือ

1พิมพ์ ต้องอาศัยการจำ สังเกต พบเจอบ่อย ต้องแม่นว่าพิมพ์อะไร รุ่นอะไร
2เนื้อ  ว่าเนื้อ ดิน ชิน ว่าน ว่านแต่ละรุ่นมีลักษณะเฉพามีแร่โรยหรืเป็นส่วนประกอบ
เคยได้ยินว่า บางรุ่นต้องดมกันเลย
3 ธรรมชาติของพระ เช่นความเก่าของเนื้อพอนานๆไปจะขึ้นไข คราบ อีกอย่าง พิมพ์และเนื้อ
ต้องสัมพันธ์กัน พิมพ์ถูกต้องแต่เนื้อไม่ใช่ก็เก๊  เนื้อดีพิมพ์ไม่ถูกก็เก๊ ต้องอาศัยความชำนาญมาก

ตามหลักการดังกล่าวถ้าเริ่มจากเหรียญ ข้อ2+3 ไม่ซับซ้อนมาก
เนื้อของพระเหรียญ มีไม่มาก ทองเแดง ทองเหลือง นวะ รมดำ อัลปาก้า กะไหล่ทอง
ดูตาเปล่าก็รู้ ธรรมชาติของพระใช้สภาพสึก จะสึกไม่เท่ากัน การทำปลอมโดยส่วนตัวคิดว่ายาก
กว่าเนื้อว่าน

สายหลวงปู่ทวดมีเยอะมาก ต้องเจาะไปว่าจะสายไหน อาจารย์ทิม หรืออาจารย์นอง ก่อน
ส่วนผมกำลังสนใจ เหรียญรุ่น 2-3-4 ของอาจารย์ทิม แต่ละรุ่นก็มีหลายหน้า หลายพิมพ์อีก
ตอนนี้ก็ยังจำไม่หมดต้องเปิดหนังสือดู เล่นหลายรุ่นมากไม่ได้ ประสบการณืยังน้อย
อีกอย่างเมมโมรี่ สมอง เริ่มเสื่อมตามอายุ อิ อิ
หวังว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง
สุดท้าย การจะเลือกสะสมรุ่นไหนแบบใดเนื้ออะไร ขึ้นกับ
ความสนใจ ความชอบส่วนตัวเป็นหลัก คร้าบบบบ
 Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ปล.พระของท่าน agito เด็ดๆทั้งน้าน สุดยอด จะตามมาชมเรื่อยๆครับผม
wangthong
พนักงานฝึกหัด
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 15:57:19 »

ขอน้องใหม่โชว์มั่ง Grin Grin Grin
agito
VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 22:59:34 »

มีแต่คนบอกว่าหลวงปู่ทวดน่าเก็บมากๆ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากอะไรดี

พิมท์ไหน ผง หรือ โลหะ จะเป็น เหรียญ ยังงงอยู่   Smiley Smiley

ลองหาหนังสือหลวงปู่ทวดมาดูก่อนซิครับ  เลือกรูปแบบที่ชอบ

แล้วค่อยศึกษา  พระองค์ไม่ใช่บาท๒บาท  เอาที่ตัวเองชอบดีกว่า

ส่วนตัวผมว่าสายอาจารย์ทิมน่าบูชาสุดครับ  Smiley
เพิ่งเริ่มสะสมเช่นกัน คิดว่าเริ่มจากเหรียญก่อน ดูง่ายกว่าเนื้อว่าน
ถ้าตามหลักการดู ศึกษาพระเครื่อง ที่อ่านจากหนังสือ

1พิมพ์ ต้องอาศัยการจำ สังเกต พบเจอบ่อย ต้องแม่นว่าพิมพ์อะไร รุ่นอะไร
2เนื้อ  ว่าเนื้อ ดิน ชิน ว่าน ว่านแต่ละรุ่นมีลักษณะเฉพามีแร่โรยหรืเป็นส่วนประกอบ
เคยได้ยินว่า บางรุ่นต้องดมกันเลย
3 ธรรมชาติของพระ เช่นความเก่าของเนื้อพอนานๆไปจะขึ้นไข คราบ อีกอย่าง พิมพ์และเนื้อ
ต้องสัมพันธ์กัน พิมพ์ถูกต้องแต่เนื้อไม่ใช่ก็เก๊  เนื้อดีพิมพ์ไม่ถูกก็เก๊ ต้องอาศัยความชำนาญมาก

ตามหลักการดังกล่าวถ้าเริ่มจากเหรียญ ข้อ2+3 ไม่ซับซ้อนมาก
เนื้อของพระเหรียญ มีไม่มาก ทองเแดง ทองเหลือง นวะ รมดำ อัลปาก้า กะไหล่ทอง
ดูตาเปล่าก็รู้ ธรรมชาติของพระใช้สภาพสึก จะสึกไม่เท่ากัน การทำปลอมโดยส่วนตัวคิดว่ายาก
กว่าเนื้อว่าน

สายหลวงปู่ทวดมีเยอะมาก ต้องเจาะไปว่าจะสายไหน อาจารย์ทิม หรืออาจารย์นอง ก่อน
ส่วนผมกำลังสนใจ เหรียญรุ่น 2-3-4 ของอาจารย์ทิม แต่ละรุ่นก็มีหลายหน้า หลายพิมพ์อีก
ตอนนี้ก็ยังจำไม่หมดต้องเปิดหนังสือดู เล่นหลายรุ่นมากไม่ได้ ประสบการณืยังน้อย
อีกอย่างเมมโมรี่ สมอง เริ่มเสื่อมตามอายุ อิ อิ
หวังว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง
สุดท้าย การจะเลือกสะสมรุ่นไหนแบบใดเนื้ออะไร ขึ้นกับ
ความสนใจ ความชอบส่วนตัวเป็นหลัก คร้าบบบบ
 Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ปล.พระของท่าน agito เด็ดๆทั้งน้าน สุดยอด จะตามมาชมเรื่อยๆครับผม

ขอบคุณครับ ท่าน witchayc ที่ติดตามชม  แต่ให้ดีโชว์พระให้ผมได้เปิดหูเปิดตามั่งซิครับ  Wink

อีกอย่างผมว่าเรา ๒ คน เหมือนกันอย่าง  คือเรื่องเมมโมรี่สมอง  55 55

เหรียญรุ่น 2-3-4 ของอาจารย์ทิม ผมแทบจะไม่แตะเลย  แบบว่ามีหลายพิมพ์มาก

โดยเฉพาะรุ่น ๓  แค่ฟังชื่อพิมพ์สมองผมก็ error แล้วครับ  Tongue

ขอน้องใหม่โชว์มั่ง Grin Grin Grin

เอาเลยครับ  กระหน่ำให้เต็มที่  ผมชอบ  Grin

ปั้มกลาง ๐๕ ซัก ๒ องค์น้า

รพีพัฒน์
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

« ตอบ #53 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 23:36:05 »

โอ้โหหายไปนานกลับมาเที่ยวนี้เอาหลวงปู่ทวดพิมพ์กลางปั๊มซ้ำมาอวด  สวยสุดๆจริงๆครับโดยเฉพาะองค์แรกอยากทราบราคาองค์ที่หย่อนสวยหน่อยคือ องค์ที่2  ขนาดสภาพอย่างนี้จะราคาสักเท่าไหร่ครับคุณ agito  เพราะผมชอบหลวงปู่ทวดมากที่สุดเผื่อมีโอกาส และที่สำคัญเผื่อมีเงินจะได้หามาไว้ครอบครองบ้าง โดยเฉพาะปั๊มซ้ำผมว่าดูแล้วนามองที่สุดๆๆๆ
agito
VIP

« ตอบ #54 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 23:47:29 »

โอ้โหหายไปนานกลับมาเที่ยวนี้เอาหลวงปู่ทวดพิมพ์กลางปั๊มซ้ำมาอวด  สวยสุดๆจริงๆครับโดยเฉพาะองค์แรกอยากทราบราคาองค์ที่หย่อนสวยหน่อยคือ องค์ที่2  ขนาดสภาพอย่างนี้จะราคาสักเท่าไหร่ครับคุณ agito  เพราะผมชอบหลวงปู่ทวดมากที่สุดเผื่อมีโอกาส และที่สำคัญเผื่อมีเงินจะได้หามาไว้ครอบครองบ้าง โดยเฉพาะปั๊มซ้ำผมว่าดูแล้วนามองที่สุดๆๆๆ

ขอบคุณครับคุณ รพีพัฒน์   ที่ชมชอบ  หลวงปู่ทวดพิมพ์กลางปั๊มซ้ำ ๒ องค์นี้ผมได้มานานแล้วครับ

จำราคาไม่ค่อยได้  เอาคราวๆนะครับ  ประมาณหมื่นกลางๆไม่เกิน๖น้า  ตอนนี้ราคาก็ประมาณ ๖-๘

แล้วแต่สภาพครับ (ราคาที่ผมว่าสภาพสวยถึงสวยแชมป์น้า) Grin
sukmai23
Gold Shop

« ตอบ #55 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 09:55:26 »

สวยดีครับ อยากได้บูชาสักองค์ก็จะสวยมากๆๆๆๆครับ Grin Grin Grin Grin
รพีพัฒน์
Gold Shop

« ตอบ #56 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 09:59:26 »

คุณ agito ครับราคากลางปั๊มซ้ำ กับราคา อาปาเช่อย่างไหนราคาแพงกว่ากันครับ
birdcivil

« ตอบ #57 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2008, 19:33:56 »

คุณ agito ครับราคากลางปั๊มซ้ำ กับราคา อาปาเช่อย่างไหนราคาแพงกว่ากันครับ

อยากรู้ด้วยคนครับผม 
agito
VIP

« ตอบ #58 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 23:36:48 »

สวยดีครับ อยากได้บูชาสักองค์ก็จะสวยมากๆๆๆๆครับ Grin Grin Grin Grin

55 55 ยังพอหาได้  ถ้ารีบหานิมนต์ท่านมาน่าสมใจซักวันครับ  Smiley Smiley Smiley

อยากรู้ด้วยคนครับผม 

กลางปั๊มซ้ำกับอาปาเช่  ถ้าอาปาเช่ธรรมดา ราคาจะใกล้ๆกันหรือถูกกว่ากลางปั๊มซ้ำนิดนึง

แต่ถ้าอาปาเช่แข้งขีดจะแพงกว่ากลางปั๊มซ้ำ 

อาปาเช่แข้งขีดสวยๆตอนนี้ใกล้ทะลุแสนแล้วครับ  Smiley Smiley

รพีพัฒน์
Gold Shop

« ตอบ #59 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 08:33:34 »

แล้วรูปที่คุณagito เคยลงนั้นแข้งขีดใช่ไหมครับ  ช่วยลงรูปเปรียบเทียบระหว่างแข้งขีด กับธรรมดาให้ชมหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8   ขึ้นบน
  พิมพ์