R@nthong.com
21 ธันวาคม 2014, 23:30:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปความผิด พรบ. คอมพิวเตอร์ ที่มีผลบังคับใช้แล้ว  (อ่าน 5174 ครั้ง)
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 999

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 16:11:09 »

ได้รับมาทาง เมล์ครับ เค้าสรุปความมาให้ ก้ออ่าน ๆ กันดูครับ เข้ากับยุคสมัยดีครับ

สืบเนื่องจากว่า พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐ กำลังจะมีการประกาศใช้ในวันที่ 19 กรกฎาคม 2550 นี้ครับ พวกเราเลยต้องมารับรู้กันซะหน่อย ว่าทำอะไรผิดบ้างถึงจะถูกกฎหมายนี้ลงโทษเอาได้ พวกเราจะได้ระวังตัวกัน ไม่เผลอไผลให้อารมณ์พาไปจนทำผิดเน้อะ!!!
ผมจะถอดความโดยสรุปเลยก็แล้วกันนะครับ ว่าทำอะไรผิดแล้วจะโดนลงโทษบ้าง

1.               เจ้าของไม่ให้เข้าระบบคอมพิวเตอร์ของเขา แล้วเราแอบเข้าไป … เจอคุก 6 เดือน

2.               แอบไปรู้วิธีการเข้าระบบคอมพิวเตอร์ของชาวบ้าน แล้วเที่ยวไปโพนทะนาให้คนอื่นรู้ … เจอคุกไม่เกินปี

3.               ข้อมูลของเขา เขาเก็บไว้ในระบบคอมพิวเตอร์ดี ๆ แล้วแอบไปล้วงของเขา … เจอคุกไม่เกิน 2 ปี

4.               เขาส่งข้อมูลหากันผ่านเครือข่ายคอมพิวเตอร์แบบส่วนตั๊วส่วนตัว แล้วเราทะลึ่งไปดักจับข้อมูลของเขา … เจอคุกไม่เกิน 3 ปี

5.               ข้อมูลของเขาอยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ของเขาดี ๆ เราดันมือบอนไปโมมันซะงั้น … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

6.               ระบบคอมพิวเตอร์ของชาวบ้านทำงานอยู่ดี ๆ เราดันยิง packet หรือ message หรือ virus หรือ trojan หรือ worm หรือ (โอ๊ยเยอะ) เข้าไปก่อกวนจนระบบเขาเดี้ยง … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

7.               เขาไม่ได้อยากได้ข้อมูลหรืออีเมลล์จากเราเล้ย เราก็ทำตัวเป็นอีแอบเซ้าซี้ส่งให้เขาซ้ำ ๆ อยู่นั่นแหล่ะ จนทำให้เขาเบื่อหน่ายรำคาญ … เจอปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท

8.               ถ้าเราทำผิดข้อ 5. กับ ข้อ 6. แล้วมันสร้างความพินาศใหญ่โตในระดับรากหญ้า งานนี้มีซวยแน่ เจอคุกสิบปีขึ้น

9.               ถ้าเราสร้างซอฟต์แวร์เพื่อช่วยให้ใคร ๆ ทำเรื่องแย่ ๆ ในข้อข้างบน ๆ ได้ … เจอคุกไม่เกินปีนึงเหมือนกัน

10.         โป๊ก็โดน, โกหกก็โดน, เบนโลก็โดน, ท้าทายอำนาจรัฐก็โดน … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

11.          ใครเป็นเจ้าของเว็บ แล้วยอมให้เกิดข้อ 10. โดนเหมือนกัน … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

12.         ถ้าเราเรียกให้ชาวบ้านเข้ามาดูงานของศิลปินข้างถนน ซึ่งชอบเอารูปชาวบ้านมาตัดต่อ เตรียมใจไว้เลยมีโดน … เจอคุกไม่เกิน 3 ปี

13.         เราทำผิดที่เว็บไซต์ซึ่งอยู่เมืองนอก แต่ถ้าเราเป็นคนไทย หึ ๆ อย่าคิดว่ารอด โดนแหง ๆ

14.         ฝรั่งทำผิดกับเรา แล้วมันอยู่เมืองนอกอีกต่างหาก เราเป็นคนไทย ก็เรียกร้องเอาผิดได้เหมือนกัน (จริงดิ?)

กฎหมายออกมาแล้ว ก็คงต้องระวังตัวกันให้มากขึ้นนะพวกเรา … จงถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาทครับ
"Thank You" from 1 Member
จัมโบ้
คณะที่ปรึกษาอาวุโส
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 18

ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 16:31:37 »

11.          ใครเป็นเจ้าของเว็บ แล้วยอมให้เกิดข้อ 10. โดนเหมือนกัน … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

ข้อนี้หมายถึงป๋ารึป่าวคะ  ................   Grin Tongue Tongue         

สู้จนกว่าจะชนะ

สวัสดีค่ะ...คุณบุคคลทั่วไ
ผอ. เจนภพ

คะแนนถูกใจสะสม 999

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 16:42:38 »

ข้อนี้หมายถึงป๋ารึป่าวคะ  ................   Grin Tongue Tongue         
มะช่ายโผ้ม....เฮียแมกซ์ครับ ....เฮียแมกซ์ Tongue Tongue
₡a$i₦o €Gold₦oMic

คะแนนถูกใจสะสม 712

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 17:11:19 »

รับทราบครับป๋า 

แต่ว่าป๋าอยากกินอะไรบอกมาแต่เนิ่น ๆ นะ  จะได้ไปเยี่ยมได้ถูก   Grin Grin Grin Grin

10.         โป๊ก็โดน, โกหกก็โดน, เบนโลก็โดน, ท้าทายอำนาจรัฐก็โดน … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

panu
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 09:53:15 »

Grin
R@nGold
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 4

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 10:26:23 »

-ที่ทำไปแล้วก่อน กฎหมายบังคับใช้จะโดนไหมครับ
-แล้วเราจะใช้มาตรา 309 ของรัฐธรรมนูญมานิรโทษตัวเองกันได้ไหม
-แล้วการปล่อย โทรจัน เนี่ยส่วนมากไม่รู้ตัวจะโดนจำคุก ด้วยเหรอ
-นี่ถ้ามัน เข้มข้น ขนาดนี้ปิดเวบไปให้หมดเลยดีกว่ามั้ง ให้เหลือแต่ เวบ ไอซีที
-หรือไม่ก็ลงโทษเจ้าของเวบให้หนักๆ จะได้ดูแลระบบตัวเองกันให้เข้มข้นขึ้น

นี่ถ้าบังคับใช้จริงๆจังๆ แถวนี้คงมีใครติดคุกหัวโตตัวกิ่วแน่ๆเลย  Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2007, 10:30:17 โดย st5gold » บันทึกการเข้า
มังกรเหินหาว
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 2

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 13:37:14 »

ข้อ 10 และ 11 ถ้าเรารับมาเฉยๆ(ก็โหลดเอานั่นแหละ)แบบเต็มใจ แต่ไม่เผยแพร่ จะโดนมั๊ยครับ  แล้วคนอื่นหรือตำรวจ มีสิทธิ์เปิดของเรามั๊ยครับ? Huh
KhunPoo01
Not all that glitters is gold.

คะแนนถูกใจสะสม 12

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 14:38:22 »

รับทราบครับป๋า 

แต่ว่าป๋าอยากกินอะไรบอกมาแต่เนิ่น ๆ นะ  จะได้ไปเยี่ยมได้ถูก   Grin Grin Grin Grin

10.         โป๊ก็โดน, โกหกก็โดน, เบนโลก็โดน, ท้าทายอำนาจรัฐก็โดน … เจอคุกไม่เกิน 5 ปี

ประมาณว่าเยี่ยมได้แต่ไม่ประกันช่ายป่ะ Huh

สวัสดีค่ะ...คุณบุคคลทั่วไ

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง ทำใจให้กว้าง วางให้เป็น เย็นสบาย ไร้มลทิน สิ้นเวรสิ้นภัย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์