เพื่อนๆอยากเห็นทางการประกาศให้ทอง 1 บาทหนัก 15.16 หรือ 15.2 ครับ

<< < (3/4) > >>

จัมโบ้:
ลืมโหวตค่ะ...มาลงคะแนนเสียงให้แล้วค่ะ... ;D ;D :P

panu:
ลงคะแนนแล้วคับ  แต่ฟังคำถามแล้วงงนิดๆ ;D

tigerroad197:
คำถามจากลูกค้าที่ว่าทองหนึ่งบาทมีกี่กรัมกันแน่ เป็นคำถามที่ลูกค้าถามบ่อยมาก ๆ ครับ ผมก็จะตอบไปว่า มาตรฐานทองรูปพรรณ หนึ่งบาท เท่ากับ 15.16 กรัม ครับ ส่วนที่ชั่งได้ 15.20 กรัม เพื่อเป็นการคืนกำไรให้ลูกค้าครับ ลูกค้าฟังแล้วก็ HAPPY ครับ ส่วนเราก็ขายของได้ แบบนี้ก็ WIN WIN ครับ  ;D

konthai:
กราบเรียนทุกท่าน  การที่ทองรูปพรรณมีน้ำหนัก 15.16 กรัมนยั้น มีความสำคัญที่มันถูกใช้เป็นฐานในการคิดระบบบัญชีเพื่อคำนวณผลกำไรขาดทุนของกรมสรรพากร  กรมสรรฯใช้น้ำหนักในการขายทอง 1 บาทเท่ากับ 15.16 กรัม โดยมีราคาทองต่อกรัมที่ประกาศโดยสมาคมฯ  เพื่อใช้ในการคำนวณภาษี  หากเราไปใช้ 15.2 การคำนวณจะผิดไปจากยอดเดิมมาก  มีการสอบถามจากหน่วยงานราชการต่างๆมาว่าทอง 1 บาทมีน้ำหนักเท่าใด  หากพวกเราไปเปลี่ยนแปลงแล้วลองคิดดูซิครับว่ามันจะยุ่งยากเพียงไหน

TIGEREYE:
อ้างถึง

อ้างจาก: tigerroad197 ที่ 17 มีนาคม 2007, 21:20:27

คำถามจากลูกค้าที่ว่าทองหนึ่งบาทมีกี่กรัมกันแน่ เป็นคำถามที่ลูกค้าถามบ่อยมาก ๆ ครับ ผมก็จะตอบไปว่า มาตรฐานทองรูปพรรณ หนึ่งบาท เท่ากับ 15.16 กรัม ครับ ส่วนที่ชั่งได้ 15.20 กรัม เพื่อเป็นการคืนกำไรให้ลูกค้าครับ ลูกค้าฟังแล้วก็ HAPPY ครับ ส่วนเราก็ขายของได้ แบบนี้ก็ WIN WIN ครับ  ;D

แล้วถ้ากรณี ทอง3บาท ตามประกาศ 45.48 กรัม ถือว่า นน.เต็ม แล้วลูกค้าถือทองเก่า นน.45.48 กรัม มาเปลียนของเราที่ 45.6 ไป ต้องคิดค่าเปลี่ยนแบบไหนค่ะ ถือว่าของเขา นน.เต็ม ไหมค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ตอบไม่ถูก หรือว่าต้องเปลี่ยนของเราคืนให้เขาที่ 45.48 แล้วถ้าเขาถือไปร้านอื่น ร้านอื่นยังใช้ 45.6 อยู่ กลายเป็นว่าของเรา นน.ไม่เต็ม ซิค่ะ โอ้ย งง จัง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว