R@nthong.com
30 สิงหาคม 2014, 07:22:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้คอเคล็ดเพราะตกหมอน  (อ่าน 10073 ครั้ง)
isara_ph
หัวหน้าพนักงานขาย

คะแนนถูกใจสะสม 0

รางวัลแด่คนช่างฝัน

« เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 11:05:47 »

วิธีแก้คอเคล็ดเพราะตกหมอน   Wink

"โอ๊ย... ช่วยด้วยหันคอไม่ได้" ...คุณล่ะเคยไหมคะ ที่บางครั้งหลังตื่นนอนไม่สามารถหันคอหรือเอียงคอได้ เพราะคอเคล็ดหรือคอแข็ง อย่างที่เราเรียกว่า "ตกหมอน" นั่นเอง

เรามีเคล็ดลับง่ายๆ ไว้ช่วยบรรเทาอาการปวดเมื่อยจากการตกหมอนมาฝากค่ะ 

1. อย่าพยายามเคลื่อนไหวคอและให้อยู่นิ่งๆ โดยการนอนราบชั่วคราว เพื่อให้กล้ามเนื้อคอได้พัก

2. ประคบร้อน ด้วยกระเป๋าน้ำร้อนหรือผ้าชุบน้ำอุ่นบริเวณกล้ามเนื้อต้นคอที่เจ็บประมาณ 20-30 นาที และกดนวดบริเวณคอเพื่อช่วยให้กล้ามเนื้อคลายตัว อาการจะค่อยๆ ดีขึ้น

3. ดัดยืดคอด้วยตนเอง โดยใช้มือช่วยดันศีรษะไปในทิศทางที่เกิดอาการตึงช้าๆ จนรู้สึกตึงเล็กน้อยแต่ไม่เจ็บ ดันค้างไว้ประมาณ 10-15 วินาที แล้วทำซ้ำ 5-10 ครั้ง จนเริ่มรู้สึกทุเลาลง

4. นวดเบาๆ โดยใช้มือบีบลงบนแนวของกล้ามเนื้อที่รู้สึกปวดเมื่อย ให้แรงบีบพอประมาณที่ทำให้รู้สึกแน่นตึงและไม่เจ็บ บีบและคลายเป็นจังหวะ การประคบร้อนก่อนการนวดจะช่วยให้นวดได้ง่ายขึ้น และผ่อนคลายกล้ามเนื้อได้เร็วขึ้น

ข้อควรระวัง ไม่ควรกดบีบหรือยืดกล้ามเนื้อจนรู้สึกเจ็บ เพราะจะทำให้กล้ามเนื้อเกร็งตัวมากขึ้น และไม่ควรให้ผู้อื่นดัดคอหรือจับเส้นเด็ดขาด เพราะจะทำให้อักเสบและเรื้อรังได้ ถ้ายังไม่หายค่อยๆ ฝึกออกกำลังกล้ามเนื้อหรือปรึกษานักกายภาพบำบัด

ปกติอาการปวดคอมักจะหายภายใน 1-2 วัน ถ้าอาการรุนแรงขึ้นหรือยังไม่หายสนิท ให้รีบปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงและรักษาให้ถูกต้องค่ะ

http://www.cheewajit.com/health.asp?hid=513

"Thank You" from 1 Member

อย่ากลับคืนคำ เมื่อเธอย้ำ สัญญา อย่าเปลื่ยนวาจา เมื่อเวลาแปรเปลื่ยนไป
ให้เธอหมาย มั่น คง แล้วอย่าหลงไปเชื่อใคร เดิน ทาง ไป อย่าหวั่นไหวใครขวางกั้น ..
{{ น้ำ }}
รักพ่อ ทำดีเพื่อพ่อ
Gold Shop.
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 12

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 11:29:29 »

Grin    ขอบคุณค่ะ  คลายความเคล็ด ซะที   เดี๋ยว ลูกค้า  จะหาว่า เจ๊ หยิ่งจัง  เรียกทำเป็น  เอียงคอมอง    Grin 

สวัสดี บุคคลทั่วไ
ผอ. เจนภพ
Administrator
กรรมการผุ้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 953

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 11:43:26 »

ถ้าตื่นมา แร้วรู้สึกว่า ปวดต้นคอ เพราะตกหมอน

เค้า หั้นนั่งคุกเข่า ก้มหน้าลง แบบนักโทษประหาร (ตัดคอ)
แร้วหั้ย คนนอนข้าง ๆ เอาหมอนใบที่หนุน ฟาดลงไปที่ต้นคอ สามที รวด

แร้วจะหายภายในสองสามวัน Grin Grin

อ้อ หลังจากฟาดแร้ว อย่าลืม กินยาแก้กล้ามเนื้ออักเสบด้วยนะครับ Grin
Aurum
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 3

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 11:47:59 »

ขอบคุณครับ  Smiley
ใบหวาน
ผู้จัดการใหญ่

คะแนนถูกใจสะสม 1

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 11:49:15 »

ขอบคุณ คุณหมิงหมิง ค่ะ  Cheesy Cheesy

เมื่อก่อนเคยได้ยินว่า ถ้านอนตกหมอน  ให้เอาหมอนไปตาก
แต่ถ้าอาเฮียทั้งหลายตกเตียง  ก็ให้เอาเมียไปตาก  ไม่ต้องเอาเตียงไปตากนะคะ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2006, 12:41:58 โดย ใบหวาน » บันทึกการเข้า
M@Ds Evil
< 没德 無德 缺德 >

คะแนนถูกใจสะสม 115

I @M M@D DOG

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 12:16:50 »

ถ้าตื่นมา แร้วรู้สึกว่า ปวดต้นคอ เพราะตกหมอน

เค้า หั้นนั่งคุกเข่า ก้มหน้าลง แบบนักโทษประหาร (ตัดคอ)
แร้วหั้ย คนนอนข้าง ๆ เอาหมอนใบที่หนุน ฟาดลงไปที่ต้นคอ สามที รวด

แร้วจะหายภายในสองสามวัน Grin Grin

อ้อ หลังจากฟาดแร้ว อย่าลืม กินยาแก้กล้ามเนื้ออักเสบด้วยนะครับ Grin
อาซ้อฟังผิด...นึกว่าให้เอาหน้าแข้งฟาด....
โดนซะ....หมอบกระแต............. Grin Grin Grin

<a href="http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf" target="_blank">http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf</a>
" ชั่วอย่างมีรสนิยม รื่นรมย์ในความเลว "
BoNdz☜♡☞CooPeR
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 5

۩۞۩ ۩۞۩۩۞۩۩۞

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 12:17:02 »

ขอบคุณ คุณหมิงหมิง ค่ะ  Cheesy Cheesy

เมื่อก่อนเคยได้ยินว่า ถ้าหนอนตกหมอน  ให้เอาหมอนไปตาก
แต่ถ้าอาเฮียทั้งหลายตกเตียง  ก็ให้เอาเมียไปตาก  ไม่ต้องเอาเตียงไปตากนะคะ  Grin Grin Grin

ขอบอกว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคับ...  โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน.    Grin Grin Grin

i Lovemini.com
CRC
ผู้สร้างย่อมไม่มีวันอด จะมีความภาคภูมิใจในหน้าที่และคุณค่าที่ตนมีต่อคนอื่น และมีรับปร
Global Moderator

คะแนนถูกใจสะสม 33

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 12:42:57 »

Grin ขอบคุณค่ะ คุณหมิง หมิง  Grin

การที่เราจะประทับใจใครนั้นอาจใช้เวลาแค่เพียงนาที
การที่เราจะชอบใครอาจใช้เวลาเพียงแค่ชั่วโมง
การที่เราจะรักใครอาจใช้เวลาเพียงชั่ววัน
แต่การที่จะลืมใครนั้นต้องใช้เวลาชั่วชีวิต
isara_ph

คะแนนถูกใจสะสม 0

รางวัลแด่คนช่างฝัน

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 23:05:59 »

Wink Wink

อย่ากลับคืนคำ เมื่อเธอย้ำ สัญญา อย่าเปลื่ยนวาจา เมื่อเวลาแปรเปลื่ยนไป
ให้เธอหมาย มั่น คง แล้วอย่าหลงไปเชื่อใคร เดิน ทาง ไป อย่าหวั่นไหวใครขวางกั้น ..
kob77kik
ด้วยหัวใจที่มีให้เสมอ
คณะที่ปรึกษาอาวุโส

คะแนนถูกใจสะสม 11

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2006, 23:17:57 »

ขอบคุณมากครับ

รวมพลัง ชาวร้านทอง ให้เป็นหนึ่ง
กลับมาใหม่กับหัวใจเต็มร้อย
ผอ. เจนภพ

คะแนนถูกใจสะสม 953

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2006, 08:47:17 »

เมื่อก่อนเคยได้ยินว่า ถ้านอนตกหมอน  ให้เอาหมอนไปตาก
เห็นทีต้องเอาใบหวานไป ตาก ซะแร้ว Grin
ใบหวาน

คะแนนถูกใจสะสม 1

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2006, 09:06:21 »

เห็นทีต้องเอาใบหวานไป ตาก ซะแร้ว Grin

เอาไปตาก นะคะ   อย่าเอาไปพะเยา  Tongue Tongue
huato
Gold Shop
ผู้ช่วย ผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 5

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2006, 09:11:56 »

เอาไปตาก นะคะ   อย่าเอาไปพะเยา  Tongue Tongue

Shocked Shocked Grin Grin
เด็กน้อยตัวแสบ
Gold Shop

คะแนนถูกใจสะสม 82

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2006, 09:24:23 »

โอ๊ยยยยยยยยย  ... ใครปล่อยมุกแถวนี้หล่ะเนี่ย .... เกลื่อนไปหมด  Grin Grin Grin

กฏหมายของโลกมนุษย์เรามีการอภัยโทษ หรือนิรโทษกรรมคดีต่างๆ ได้
แต่กฏแห่งกรรม ใครทำอะไร ต้องได้สิ่งนั้นแน่ๆ ต่อรองไม่ได้

" กรรมแก้ไม่ได้ นอกจากไม่ทำกรรมซะแต่แรก "
M@Ds Evil
< 没德 無德 缺德 >

คะแนนถูกใจสะสม 115

I @M M@D DOG

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2006, 09:27:10 »

โอ๊ยยยยยยยยย  ... ใครปล่อยมุกแถวนี้หล่ะเนี่ย .... เกลื่อนไปหมด  Grin Grin Grin
ก็คนที่เราก็รู้ว่าใครไง......... Grin

<a href="http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf" target="_blank">http://www.ranthong.com/mkportal/addon/RTN02.swf</a>
" ชั่วอย่างมีรสนิยม รื่นรมย์ในความเลว "
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์