R@nthong.com
21 สิงหาคม 2014, 21:03:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหารายชื่อ ร้านทองค้าส่ง ค้าปลีก และโรงงานผลิตได้จากที่ไหนครับ  (อ่าน 5604 ครั้ง)
mr.bean
Gold Shop
รองผู้จัดการ

คะแนนถูกใจสะสม 106

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006, 22:51:26 »

คือผมตอนนี้ เริ่มทำภาคนิพนธ์ส่งอาจารย์แล้ว (ที่เคยบอกว่า จะทำสมการ forecast  ราคาทองคำ)  ตอนนี้กำลังเขียนหัวข้อ โครงสร้างตลาดทองคำอยู่ครับ  แต่ต้นฉบับที่ใช้เป็นของ TDRI เรื่อง "ผลกระทบของวิกฤติเศรษฐกิจและแนวทางการพัฒนาอุตสาหกรรมทองคำไทย"  ปี 2542   
 ข้อมุลรุ้สึกว่าจะเป็นข้อมูลเก่า  เลยคิดว่าไม่เหมาะที่จะใช้มาเขียน  ...ตัวอย่างนะครับ

"  ผู้ผลิตทองคำบริสุทธิ์ ( refinery)   ในปัจจุบันมี 3 รายในประเทศไทย  ผู้ผลิตเครื่องจักรที่ใช้ในการผลิตทองคำรูปพรรณ 4 ราย   
   ผู้ผลิตทองคำรูปพรรณรายใหญ่ที่สุดคือ บริษัท  Greastest Gold.....      ร้านค้าส่ง มีประมาณ 20 ราย   โดยมีรายใหญ่  5 ราย ซึ่งครองตลาดประมาณร้อยละ 50 ( เลี่ยงเซ๋งเฮง   จินไถ่เฮง  ซินคี่เชียง   ชั้งฮวด  และแต้จิบฮุย    "

แต่อย่างว่า เพราะมันหลายปีแล้ว ปัจจุบัน หลังเปิดตลาดเสรีทองคำแท่ง  โครงสร้างตลาดก็เปลี่ยนไป(ร้านค้าส่ง คลื่นลูกใหม่ ก็เกิดขึ้นมาเยอะมาก) คืออยากได้ ข้อมูลแบบประมาณข้างบน แต่เป็น แบบอัพเดท  พอจะไปหาได้จากที่ไหนบ้างครับ  (แค่ในส่วนของทองคำแท่งก็ได้ครับ ) 
.....ยังไม่ลืมสัญญานะจ้ะ  ทำเสร็จแล้วจะส่งให้เพื่อน ๆ ดู  (อีก 4  เดือนโน่น )  ตอนนี้ต้องส่งเค้าโครงภาคนิพนธ์ก่อนครับ

.....พอดีผมไปนิด้า ก็ไปเจอผลงานของ คุณหมอ ร้านแม่ทองสุขทำไว้ (ปี 2548) เรื่อง พฤติกรรมผู้บริโภคทองคำในประเทศไทย เพื่อการออมและการลงทุน  แต่เนื้อหาส่วนใหญ่ออกไปในแนวลงทุนมากกว่าครับ.....แต่ถ้าใครอยากอ่านดู  ลองเข้าไปในเว็ปของร้านแม่ทองสุขก็ได้ รุ้สึก  คุณหมอแกจะเอามาใส่ไว้ในเว็ปด้วยครับ

ช่วงนี้ติดสอบครับ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาในกระทู้ ส่วนใหญ่ ก็ดูราคาทองคำตอนเช้าๆ  แล้วก็ออกไปเลย Roll Eyes
"Thank You" from 1 Member
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์